Hạng F
10/11/07
5.231
405
83
Re:Em lại lang thang (phần 2)

@ BB:
Ngôi chùa đẹp quá. Bình dị thân quen,làm em lại muốn về Bắc lang thang những vùng quê.
Em rất thích lối nhà trang viện của phương Đông mình.
Tận sâu trong lòng, em vẫn thích kiểu gia đình quấn túm: Cả khu có một cổng chính trông ra phố, và ngách phụ (như cái cửa tò vò của bác).
Bên trong, trung tâm là nhà thờ và nơi cha mẹ ông bà ở, anh chị em kế bên, tất cả quây vào một cái sân chung, giữa sân có...vv... chiều tối, bọn trẻ nô đùa trong sân, chị em dâu bưng một tô canh ngon sang biếu mẹ, bọn trẻ con chầu chực vòi ông bà chia quà...

Bác BB có thấy, ở mình ngày xưa, đền chùa cung điện đều bé nhỏ và thấp. Một phần có lẽ do thích nghi với thời tiết, phần nữa, có lẽ tâm thức người Việt mình không ưa thích sự hoành tráng, mà yên tâm với những gì gần gụi, vừa phải, nho nhỏ, xinh xinh...

Last edited by a moderator:
30/7/08
1.200
7
38

binchip33 nói:
@ BB : Ảnh vẫn giữ được màu sắc tươi tắn, chứng tỏ tâm vẫn ổn định. Em mừng cho bác. Hy vọng sau chuyến đi này, bác sẽ cảm thấy nhẹ nhàng thanh thản hơn .

Cám ơn bác nhé. Em đi hôm ấy gặp nhiều điều vui vẻ và may mắn. Hi vọng điều em cầu xin cho cụ nhà em thành hiện thực. Về thấy lòng yên bình lạ.

30/7/08
1.200
7
38

@ Mợ Tài: Cám ơn mợ về bài thơ nhé. Đúng là phụ nữ có một mái nhà thì an, mợ nhỉ. Vậy nên mới có câu "Hạnh phúc là khi có một cộng việc yêu thích để làm, một mái ấm để đi về và một ai đó để yêu thương"

Em cũng thích ngôi chùa này lắm. Chùa này được xây dựng từ thế kỷ 13 dưới thời vua Lê Thánh Tông, đến thế kỷ 17 hay 18 gì đó được Hoàng Thái hậu Diện Viên và Công chúa Diệu Tuệ trùng tu, mở rộng và tu hành ở đó. Em không biết lần trùng tu gần đây nhất là khi nào nhưng trừ mỗi mấy mái ngói là có vẻ mới được đảo lại, vẫn còn tươi màu đất nung, còn mọi chi tiết kiến trúc, điêu khắc, tượng Phật, các bức chạm khắc, phù điêu đều nhuốm màu thời gian.

Em chẳng biết chữ Hán lẫn chữ nho, chỉ thấy nó được chạm khắc tinh xảo, rất vững vàng mà vẫn khoáng đạt, bố cục hoàn hảo không chê vào đâu được nên post lên đây, mợ có đọc được thì luận cho mọi người cùng nghe mợ nhé

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Những nét chạm khắc tinh tế ở bức phù điêu này cũng làm em mê mẩn luôn

Em lại lang thang

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

BB.Aquarius nói:
Hôm qua post bài khuya mà cửa phòng cứ kêu lạch cạch, đoán là trời đang đổi gió những vẫn thấy cũng ghê ghê. Mà bác không để ý đấy thôi, thỉnh thoảng em vẫn post bài khuya đấy. Nhất là khi nào muốn viết lách 1 chút thì cái tĩnh lặng của ban đêm thực sự là một điều kiện lý tưởng

Con ma không đầu ở đỉnh Phan nó vẫn theo bác hay sao ấy nhỉ ?:D Chắc nó đòi một chầu beer.

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

BB.Aquarius nói:
Em chẳng biết chữ Hán lẫn chữ nho, chỉ thấy nó được chạm khắc tinh xảo, rất vững vàng mà vẫn khoáng đạt, bố cục hoàn hảo không chê vào đâu được nên post lên đây, mợ có đọc được thì luận cho mọi người cùng nghe mợ nhé

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Bức trên có nghĩa " Hoàng đồ củng cố " dịch tạm là Giang sơn cơ đồ Hoàng Đế́ muôn năm nhé bác :D

Bức dưới thì là : "Pháp Luân hồi Chuyển " dịch tạm là Những vòng quay của bánh xe luân hồi không bao giờ ngừng lại ! (Sống sao coi cho được :D).

Em võ vẽ tý nhé ! các bác tha cho !
Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

dongtahdsu nói:
Bức trên có nghĩa " Hoàng đồ củng cố " dịch tạm là Hoàng đế muôn năm nhé bác :D

Bức dưới thì là : "Pháp chuyển Luân hồi " dịch tạm là Những vòng quay của bánh xe luân hồi bác BB ạ !

Em võ vẽ tý nhé ! các bác tha cho !

Em đến bái phục bác. Chắc em phải gọi bác là "Ngài cái gì cũng biết" :D

Vụ đụng độ với UFO của bác đêm qua thế nào, bác kể đi. Em đoán chắc mấy chục bác lang thang trong này cũng đang tò mò như em ;)

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@BB : Em đã xin rồi mà bác vẫn không tha ...hic ! Em chỉ kiến văn hạn hẹp trong những gì thuộc kinh thư ở Đảo đào hoa thôi bác ơi ! Em lấy ví dụ nhé , bây giờ mà bác hỏi em biết được 1 chữ về cái môn " Chứng khoán cân kinh " thì em chết liền ...! Lâu nay em toàn đọc sai ra là " Chứng khoán thần kinh " không à ...hic !

Về cái vụ UFO thì quả là em không thể làm gì hơn được bác ạ . Tối qua em đi chống suy thoái KT cho ...Bar sài gòn
lái xe về rẽ vô Đảo thì đã hơn 1h sáng , vừa qua cái cua thì em thấy ngay 1 vật sáng trên trời ở độ cao rất thấp , chỉ tương đương với mấy cái máy bay đang đáp xuống TSN khi bay qua cầu Bình Phước thôi , vì Đảo của em hàng ngày nhìn thấy máy bay đáp như thế nên em quen rồi , nó khoảng cao độ 300-400m gì đó , cách em tầm 1-2 km về chiều dài thôi , tức là rất gần ! ở khoảng cách đó ,em thấy nó dài chừng 20cm , rộng khoảng 10cm , phát sáng xanh bên ngoài càng vào tâm (tâm hơi lệch về phía đầu mũi ) thì càng sáng chói kỳ lạ ... Nó bay theo chiều gần như song song với mặt đất và có 1 vài phần giây nó hơi lảo đảo ... ( điều này làm em không nghĩ nó là thiên thạch ?! ) . nó bay khá nhanh qua khỏi tầm nhìn của em trong kính xe thì biến mất rất đột ngột ...tất cả chỉ diễn ra trong khoảng 3 giây ... Em chả biết nó là cái gì nữa ...nên cứ gọi là " Vật thể bay không xác định - UFO " các bác nhỉ ! Thế thôi , em thấy nó chả ly kỳ như chuyện bác BB gặp con ma không đầu đâu ...:D

30/7/08
1.200
7
38

@ dongtahd: Nó có giống mấy cái dưới này không bác? :D

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

binchip33 nói:
BB.Aquarius nói:
Hôm qua post bài khuya mà cửa phòng cứ kêu lạch cạch, đoán là trời đang đổi gió những vẫn thấy cũng ghê ghê. Mà bác không để ý đấy thôi, thỉnh thoảng em vẫn post bài khuya đấy. Nhất là khi nào muốn viết lách 1 chút thì cái tĩnh lặng của ban đêm thực sự là một điều kiện lý tưởng

Con ma không đầu ở đỉnh Phan nó vẫn theo bác hay sao ấy nhỉ ?:D Chắc nó đòi một chầu beer.

Nó mà đòi beer em giới thiệu nó qua Hội trưởng OSHN :D:D

30/7/08
1.200
7
38

Em lại tiếp tục với chuyến đi cầu an của mình đây

Công việc ở chùa Bút Tháp đã xong, thời gian dù chầm chậm trôi đi trong cái không gian tĩnh mịch, thanh tịnh của ngôi chùa vắng thì cũng đã đến chính Ngọ. Bỏ lại phía sau hương hoa sứ ngan ngát, trầm mặc. Bỏ lại phía sau những mái chùa cổ kính rêu phong

Em lại lang thang

Chút lòng lưu luyến chốn tâm linh thoát tục

Em lại lang thang

Sung sướng vì cái cảm giác nhẹ nhàng, thanh thản lâu lâu mới thấy này bọn em lại tiếp tục cuộc hành trình của mình ...