O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Re:Em lại lang thang (phần 2)

@BB : Hay quá , tiếp tục đi bác ! Em vừa ra tới Huế xong ...chưa phục hồi nổi chân khí , nên tay chân nó oải quá ! chỉ còn đủ sức nhấp chuột để xem bài thôi bác ạ :D, bác thông cảm cho em nhé !

O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán

Khổ thân anh cầm vô lăng cả ngày, " tối lại vần vô lăng nữa" công nhận mệt quá anh nhỉ!!!

30/7/08
1.200
7
38

Cụm chùa chính nằm đối diện ngay Thuỷ đình, phía trước là 1 cái sân rộng

Em lại lang thang

Hai bên sân ngay sát ngôi chùa chính là Nguyệt Tiên kiều và Nhật Tiên kiều

Em lại lang thang

Nhưng cửa chính cụm chùa này rất ít khi mở. Để vào chùa bọn em phải đi qua cái cửa ngách nhỏ này
Em lại lang thang

Ngay đằng trước cửa ngách là đền Trình với những cụ đồ già ngồi viết công đức bằng bút bi ;)

Em lại lang thang

Xung quanh khu vực chùa Thầy là cả một sự chạy đua nhanh chóng của tiến trình đô thị hoá. Nếu như cách đây 27 năm khi lần đầu tiên em đến chùa Thầy, không gian xung quanh còn mang đậm nét thôn dã với cái chợ quê sơ sài, dăm ba bà già ngồi bán bánh đa nướng, đầu chít khăn mỏ quạ, miệng nhai trầu bỏm bẻm và hàm răng đen như hạt na. Vài chị bán mía tay đưa dao dóc vỏ và tiện mía thoăn thoắt ...
Giờ quay lại chùa Thầy, nhà 3 tầng mái đỏ mọc lên san sát. Hàng quán lấn chiếm hết cả khu vực đằng trước với rất nhiều dịch vụ áp sát du khách đến mất đi cả sự thanh thản khi bước chân đến đây.

May thay chui qua cái cổng nghách vào khu chùa chính, em như bước vào một không gian hoàn toàn khác. Một sự hoà quyện, đan xen giữa cây cối và những mái cong của ngôi chùa cổ.

Em lại lang thang

Từ bên trong cụm chùa chính, người ta chỉ có thể nhìn thấy những mái cong, những long, những phụng thấp thoáng trong các tán lá

Em lại lang thang

Những hành lang nhỏ bên trái khu chùa chính

Em lại lang thang

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Chúc Mừng Bác BB đã phục hồi công lưc để tiếp tục Lang Thang .:D Mấy tấm cuối đẹp quá Bác ,Cái hành lang trông thích quá ...
@ Lão Tà : Về Huế mà vẫn ở nhà online hả , Ngoan thế.

30/7/08
1.200
7
38

dongtahdsu nói:
@BB : Hay quá , tiếp tục đi bác ! Em vừa ra tới Huế xong ...chưa phục hồi nổi chân khí , nên tay chân nó oải quá ! chỉ còn đủ sức nhấp chuột để xem bài thôi bác ạ :D, bác thông cảm cho em nhé !

Lance Amstrong mà đua trên tuyến Sài gòn - Huế chắc cũng phải nhường giải cho bác Tà mất thôi :D

30/7/08
1.200
7
38

phongluu nói:
Chúc Mừng Bác BB đã phục hồi công lưc để tiếp tục Lang Thang .:D Mấy tấm cuối đẹp quá Bác ,Cái hành lang trông thích quá ...
@ Lão Tà : Về Huế mà vẫn ở nhà online hả , Ngoan thế.
Em lại lang thang

Cám ơn bác đã động viên. Em lại tiếp đây

Chùa Thầy là một ngôi chùa cổ được xây dựng từ thời Lý, mặc dù được trùng tu tôn tạo nhiều lần những vẫn giữ được những nét kiến trúc đặc trưng của đền chùa Bắc bộ. Chùa rất thấp, kín nên bên trong rất tối, tạo cảm giác âm u như đang lạc vào 1 thế giới khác vậy. Hôm em đến trời rất nắng vậy mà chụp trong chùa, bật cả đèn lên vẫn chỉ thế này

Em lại lang thang

Thỉnh thoảng lắm nắng mới lấp ló qua khoảng trống hiếm hoi như thế này giữa các mái chùa

Em lại lang thang

Ngay cả những đầu đao hình nghê, rồng, phượng, cho dù đã được tu sửa lại vẫn còn lưu cái nét tinh xảo, khéo léo của những người thợ thủ công xưa Những nét mà ta không thể tìm thấy ở những quần thể chùa mới xây như Thiền viện Trúc lâm Tây Thiên, chùa Bái Đính. Cho dù những chùa này quy mô rất hoành tráng nhưng lại mang đậm phong cách kiến trúc đền, chùa Trung Hoa nhiều hơn là kiến trúc chùa của người Việt
Em lại lang thang

Em lại lang thang

Sơ sơ thế , em đi nghỉ sớm cho công lực nó phục hồi hẳn đã. Dạo này "ngọc thể bất an, mình vàng mỏi mệt " he he he

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

dongtahdsu nói:

@dongtahdsu:
Nếu bác đang ở Huế thì đến đền thờ Huyền Trân Công chúa vừa mới khánh thành xong, phong cảnh đẹp lắm, lại ở giữa rừng thông ... chỉ sợ bác leo dốc không nổi thôi !

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@BB : Hôm nào bác có đi Chùa thì hỏi giúp em cái vụ cửa ngách và cửa chính nhé ! Hôm em vào chùa Kiến Sơ cũng bằng cái cửa ngách nhỏ xíu như cái lỗ tò vò , về nhà em cứ thắc mắc mãi là không biết cái cửa chính kia thì 1 năm mở được mấy lần ? vào những dịp nào ? Bác mà hỏi ra không chừng có lắm điều hay để biết thêm đấy bác ạ .

@songhan : Thanks bác nhé ! lần trước em ra mấy đứa bạn ở Huế đã rủ lên đền Huyền Trân chơi rồi ...nhưng lại lu bu với Osers Huế quá nên chưa có dịp ...tỉnh để đi ! Đợt này chắc em cố cai nước suối vài ngày ...:D

30/7/08
1.200
7
38

dongtahdsu nói:
@BB : Hôm nào bác có đi Chùa thì hỏi giúp em cái vụ cửa ngách và cửa chính nhé ! Hôm em vào chùa Kiến Sơ cũng bằng cái cửa ngách nhỏ xíu như cái lỗ tò vò , về nhà em cứ thắc mắc mãi là không biết cái cửa chính kia thì 1 năm mở được mấy lần ? vào những dịp nào ? Bác mà hỏi ra không chừng có lắm điều hay để biết thêm đấy bác ạ .
Em cũng đã hỏi thì được biết việc mở cửa chính mỗi đền chùa một khác. Có nơi mở vào ngày Rằm hoặc mùng 1. Có nơi mở vào những ngày đại lễ của chùa. Có nơi chỉ mở 1 lần vào ngày Phật đản v.v...
Còn nhớ đợt em vào Huế, tới thăm lăng Minh Mạng, cũng phải đi qua cái cổng ngách nhỏ bên trái . Cổng chính của lăng là Đại Hồng môn. Nghe nói nó chỉ được mở một lần duy nhất năm 1841 để đưa thi hài của vua Minh Mạng vào chôn trong Bửu thành. Từ đó đến giờ luôn đóng.