30/7/08
1.200
7
38
Re:Em lại lang thang (phần 2)

Em lại tiếp tục leo núi đây :D

Xong các công việc phải làm ở khu vực chùa chính. Bọn em quyết định lên núi thăm lại hang Cắc cớ, 27 năm trước đã từng mài đầu gối ở đó. Qua Nguyệt Tiên kiều và một cái cổng bằng đá là thấy ngay con đường lát đá khá rộng dẫn lên núi. Mặc dù trời rất nắng nhưng con đường lên núi lúc nào cũng rợp mát dưới bóng hàng trăm cây hoa đại. Những cây hoa này từ hồi học sinh tới đây em đã thấy nó phủ kín sườn núi, nhưng khi ấy thân của nó còn xanh và trơn nhẵn bây giờ đã xù xì như đại thụ cả thế này. Hương hoa đại thoang thoảng thanh khiết cứ lẩn quất theo bước chân du khách lên cao mãi

Em lại lang thang

Điều làm em không ngờ tới là ngôi chùa nhỏ xiêu vẹo ở lưng chừng núi em nhìn thấy 27 năm về trước giờ đã trở thành 1 quần thể chùa có tên là chùa Cao. Cổng của nó đây

Em lại lang thang

Còn đây là cái cổng duy nhất phía trước chùa. Và nghiễm nhiên lần này em được đi vào chùa bằng cổng chính. Qua khỏi cổng là cả một không gian kiến trúc rất riêng, rất đặc sắc của một quần thể chùa trên núi.

Em lại lang thang

Cây cối và chùa chiền cứ đan xen, quấn quýt vào nhau trong 1 không gian hẹp nhưng lại không hề có cảm giác chật chội. Nhỏ và hài hoà, thiên nhiên và tâm linh như hoà quyện là những gì em cảm nhận được ở đây

Em lại lang thang

Những mái chùa thấp thoáng, ẩn hiện qua tán lá là những cảnh ta thường bắt gặp ở chùa Cao với bất cứ góc nhìn nào

Em lại lang thang

Có thể nói ở chùa Thầy, chùa Cao người ta khó có thể tìm được một góc nào chụp được một bức ảnh toàn cảnh 2 quần thể chùa này. Cây cối như một phần không thể thiếu và nó cũng làm nên những nét đẹp rất riêng chỉ có ở nơi đây, nơi mà Thiên nhiên như thấm đẫm màu sắc của Tâm linh và Tâm linh như được tan biến trong cái vĩnh hằng của Thiên nhiên vậy

Em lại lang thang

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Em chỉ chỉ biết nói mỗi câu Đẹp Quá .Tay nghề của bác BB ngày càng cao cường .
Bao giờ có dịp đi HN phải hỏi bác đường lên chùa này 1 lần cho biết .

30/7/08
1.200
7
38

Cảm ơn các bác đã chiếu cố. Hôm đó thời tiết rất đẹp, nơi em đến cũng đẹp nên ... em lại tiếp đây :D

Đường đi trên núi và chùa chiền lúc nào cũng có cây xanh che phủ nên hiếm hoi lắm mới tìm được 1 chỗ để chụp xuống phía dưới, vậy mà cũng vẫn um tùm thế này

Em lại lang thang

Cố gắng leo ra ngoài 1 chút, nhưng chỗ đứng chênh vênh quá, đá tai mèo thì lởm chởm nên cũng chỉ cố được có thế này

Em lại lang thang

Ở một chỗ khác thì nhìn thấy Thuỷ đình và hồ Long Trì nhưng quả thật khó có thể đứng vững trên những mỏm đá nhọn với độ cao chóng mặt như thế nên đành chụp vội mấy kiểu rồi lại phải tứ chi cùng bò vào thôi

Em lại lang thang

Cận cảnh

Em lại lang thang

Cửa ngách đi ra một cái am nhỏ bên trái chùa Cao

Em lại lang thang

Cố 1 cái nữa trước khi lên hang

Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

Sài sơn là một hòn núi nhỏ nằm lọt giữa cả một vùng đồng bằng rộng lớn. Nó làm cho người ta có cảm giác như xưa kia khi kiến tạo vùng đồng bằng này Thượng đế đã lỡ tay làm rớt 1 viên đá nhỏ xuống đây. Nhưng cho dù chỉ là một viên đã nhỏ nhưng núi Sài lại có khá nhiều hang động.

Theo một lối mòn nhỏ, lởm chởm đá bọn em đi tới hang Cắc Cớ

Em lại lang thang

Cảnh này làm em nhớ vụ leo Fansipan quá

Em lại lang thang

Cửa hang phía trên kia rồi

Em lại lang thang

Còn đây là cửa hang Cắc Cớ. Dân ở đây có câu:

Ai mà chưa có con trai
Lên hang Cắc Cớ về hai giai liền

Em lại lang thang

Đến đây thì máy của em hết pin. Cố lắm mới được 2 kiểu lờ mờ ở cửa hang thế này

Em lại lang thang

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

Mấy hôm nay lu bu quá, không vào lang thang với bác chủ thread được. Chúc Bác mau hồi phục sức khoẻ để tiếp tục lang thang.

Ảnh càng ngày càng có hồn, tay nghề ngày càng cao. Em đeo theo bác với lão Tà vụ này thế nào cũng bị hụt hơi. Cám ơn Bác đã cho em biết thêm một ngôi chùa nổi tiếng của VN.
Em lại lang thang
Em lại lang thang
Em lại lang thang
.

Bác lại làm em muốn ngâm thơ nữa rồi:D
...
Bao giờ trở lại làng Bương Cấn
Về núi Sài Sơn ngó lúa vàng
Sông Đáy chậm nguồn qua Phủ Quốc
Sáo diều khuya khoắt thổi đêm trăng
... ( Mắt Người Sơn Tây - Quang Dũng )
Theo em được biết, núi Sài Sơn tuy nhỏ nhưng ẩn chứa trong lòng của nó nhiều bí mật cho đến nay vẫn chưa được khám phá. Trong hang có một bể xương chứa khoảng 3.600 bộ hài cốt của Nghĩa quân Lữ Gia ? Qua cửa hang này, nếu có thể đi hết cả tuần thì vẫn không đủ thời gian để khám phá hết những bí mật của nó. Tây nó đồn rằng, trong hang có cất giấu rất nhiều báu vật có giá trị lớn, nhưng cho đến nay vẫn chưa ai phát hiện được nơi cất giấu... Không biết bác BB có " thu hoạch " được gì sau chuyến đi vừa qua không?:D

Còn đây là cửa hang Cắc Cớ. Dân ở đây có câu:

Ai mà chưa có con trai
Lên hang Cắc Cớ về hai giai liền

@ Lão Tà : Hình như bác BB nhắn nhủ bác điều gì chăng?:D

Em lại lang thang

Hạng D
27/6/08
1.135
22
63
Chơi cái này vui nhỉ, mà chắc là cũng khá khá tiền đây

30/7/08
1.200
7
38
@ Binchip: Bác Bin lo chống suy thoái hay sao mà lâu lắm mới thấy lang thang vào chốn này thế

Hang Cắc Cớ đúng là có 1 cái bể chứa xương. Báu vật đâu em chả thấy chỉ thấy cảm thấy rờn rợn khi xuống hang thôi. Cửa hang thì chỉ cao hơn đầu người một chút. Qua cửa hang là những bậc đá dốc đứng dẫn sâu xuống dưới. Nước cứ tí tách nhỏ xuống nên các vách đá và nền hang lúc nào cũng ướt. Xuống hết bậc đá nhìn lên thấy cửa hang chỉ còn là một khoảng nhỏ hắt sáng le lói. Đi mấy bước nữa vào trong là chìm hẳn vào bóng tối . Mặc dù có mang theo một cái đèn pin nhưng vào sâu bên trong mới thấy cái bóng tối trong hang thật ghê gớm. Đèn bật lên cũng chỉ nhìn rõ được mặt đất ngay dưới chân mình. Lia ra xa một chút cũng chỉ nhìn thấy 1 màn hơi sương mờ mịt trong hang và những hình thù kỳ quái mờ mờ ảo ảo của những nhũ đá. Lòng hang có vẻ rất rộng, nhưng phải căng mắt ra theo luồng sáng nhợt nhạt của cái đèn mới thấy trần hang tít trên cao, còn lia xuống vực bên trái đường đi thì chỉ thấy một khoảng tối mịt mùng, bóng tối như đặc quánh lại bủa vây luồng sáng yếu ớt. Tim dường như đập mạnh hơn khi dò dẫm từng bước trong cái hang ẩm ướt và tối đen như mực ấy. Những người bán hàng nói nên mua bỏng, gạo, muối để cúng cho các vong hồn trong hang nên khi xuống hang hai chi em em cũng cố tìm đủ các bệ thờ để đặt lễ. Lọ mọ bước thấp bước cao một hồi rồi cũng tìm đủ 5 bệ. Trong lúc đang lò dò từng bước bỗng bọn em nghe tiếng chít chít, rồi tiếng sột soạt trên cao. Giật mình lia vội đèn pin lên trên thì thấy trên trần có cái gì đó động đậy. Lại căng mắt mới phát hiện ra trên nóc hang có vô số dơi . Em hoảng quá vội tắt ngay đèn đi, rồi hai chị em đứng im không dám động đậy một lúc, chỉ sợ lũ dơi bay ra thì chạy không kịp. Nhưng chắc lũ dơi ở đây đã quá quen với lũ khách không mời mà đến này nên chỉ một vài con bay ra lượn mấy vòng rồi lại bay lên treo mình trên vòm hang ngủ tiếp.

Có mấy chục phút trong hang mà hai chị em cảm thấy thời gian dài như vô tận. Rồi đang đi bỗng thấy một luồng ánh sáng lớn từ trên cao dọi xuống. Qua luồng sáng này mới thấy hơi sương trong hang cứ nghi ngút bốc lên. Tự nhiên lại nhớ đến chuyện thầy trò Đường Tăng đi thỉnh kinh. Chắc cái này được miêu tả là "Ở đây âm khí (cám ơn bác Tà đã nhắc giùm) nặng nề, chắc hẳn có yêu quái đâu đây"

Rồi cũng nhìn thấy một cái bể được xây trong lòng hang với một cái cửa nhỏ độ vài gang tay. Mọi người nói xương cốt được chứa trong đó. Chẳng dám xem cho thêm rùng rợn, bọn em nhanh chóng di chuyển về phía cửa hang. Lại mò mẫm qua vùng tối đặc quánh khi trước và nói chuyện liên tục cho đỡ sợ. Cuối cùng cũng leo đựoc ra khỏi hang. Bà chị em lúc đó mới thở phào và trút ra một câu "Cứ như vừa thoát ra từ Địa ngục" Em nghe cứ buồn cười mãi

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Lại là Đôi Mắt Người Sơn Tây nữa ư ? Em lại phải đi tìm cây "kiếm tiêu" đây ..., Còn cái vụ hang Cắc Cớ thì em không biết có nên đến đấy 1 lần không ? Chỗ đấy vốn đã Âm khí nặng nề thế mà nay em ra góp thêm 1 ít Tà khí nữa thì không biết có sao không nhỉ ? :D

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
@BB : Lão Bin mấy bữa nay đang lo chống suy thoái cho forum khác bác ạ ! Em nghe Tây đồn là Lão Mạc dạo này đổi tính chắc đang độ ...hồi xuân nên tâm tình hưng phấn,vui vẻ ra Lão ấy không còn ôm cây hồ cầm mà lê la não nề bên dòng Tiêu tương nữa mà lại chuyển sang phụ trách mục tiếu lâm ,truyện cười cho 1 hãng thông tấn mới thành lập !!! :D , Thế mới biết là "Sông có lúc , người có khúc " ...ý lộn , " Sông có khúc người có lúc " bác nhỉ :D