Tập Lái
29/8/08
10
0
0
Em mở thớt này để tham khảo ý kiến của các bác đang chạy KM cũng như các loại xe khác về việc giảm tiếng ồn bằng cách thay lốp theo xe bằng các loại lốp cùng cỡ. Mong các bác nhiệt tình đóng góp ý kiến - đừng spam theo kiểu thay xe khác nhé.

Em đang định thay lốp Michelin (loại XM1)cho xe em (155/70R13) vì được nghe tư vấn là loại này chạy êm hơn (đỡ xóc và đỡ ồn) vì lốp mềm hơn. Cái này em thấy có vẻ cũng đúng vì khi em bơm lốp với áp suất thấp (1.8kg) thì thấy đúng là êm hơn thật nhưng đi lại thấy yếu xe hơn.

Ý kiến các bác thế nào ạ?

Hạng B2
20/2/08
365
2
18
otosaigon.com
RE: Giảm ồn cho xe bằng cách thay lốp ???

Đúng là thay Michelin đi đỡ ồn hơn bác ạ ! Xe em bơm 2.8kg thấy chạy êm và khoẻ !

Hạng B2
23/2/06
295
2
36
Hà nội

Michelin thì êm hơn hẳn nhưng ko giảm ồn đâu.

Hạng C
29/2/08
750
8
18

lốp mềm quá thì xe chạy nặng máy hơn đó bác ợ !

Tập Lái
7/5/08
45
0
0

Nhân tiện nói về lốp, em đọc tại đây:
http://www.vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/2008/09/3BA06B6F/
thấy cái này:
"Trên thành lốp bao giờ cũng có 1 dãy mã số (bắt đầu bằng cụm DOT) và kết thúc bằng 4 chữ số" Em lại thấy, thực tế, có xe có 4 số, có xe không. Không biết xe các bác thế nào ạ? Liệu có phải lốp nào cũng có không ạ.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Công ty nào cũng có Vỏ chống ồn, cấu tạo của nó thêm một lớp hút âm ở giửa và dĩ nhiên giá cao hơn.
Thí dụ như Bigistone có Nhánh Firestone chống ồn.
Michelin chắc cũng có nhưng Michelin (loại XM1) thì không phải.
Trong nhiều bài về vỏ, mình thấy viết về Michelin ca ngợi không đúng, lợi bất cập hại.

Hạng B2
3/8/08
148
0
0
53

em cũng có góp ý nhỏ như sau :
bác mmở cửa xe bên lái ra, ngay sổ cái chốt cửa nó có cái tem ghi thông số kỷ thuật lốp và áp suất lốp khi bơm, bác cứ theo đó mà làm
chúc bác khỏe, :D bơm xe tốt

Hạng D
14/9/08
2.044
33
38
53

Trích đoạn: Ktyres

Trích đoạn: truong195

Công ty nào cũng có Vỏ chống ồn, cấu tạo của nó thêm một lớp hút âm ở giửa và dĩ nhiên giá cao hơn.
Thí dụ như Bigistone có Nhánh Firestone chống ồn.
Michelin chắc cũng có nhưng Michelin (loại XM1) thì không phải.
Trong nhiều bài về vỏ, mình thấy viết về Michelin ca ngợi không đúng, lợi bất cập hại.
bác truong195 chỉ có cái nói đúng.....:D:D:D:D:D:D bữa nào đi cafe nhé bác :D:D:D:D:D
Bác tyres đã biết thế sao hôm nọ ko tư vấn cho mình nhỉ. Đã vậy còn ko dẫ n đi SOHO nữa chứ!
Đùa thôi chứ hôm nọ thay 4 vỏ mic vào xe chạy êm hẳn.( chắc nhờ cân mâm). Cám ơn bác đã ưu ái dân OS rất nhiều. Còn 4 mâm chưa thấy bác hồi âm nhá!!!

Tập Lái
29/8/08
10
0
0

Trích đoạn: Ktyres

Trích đoạn: Impact_Wrench

Em mở thớt này để tham khảo ý kiến của các bác đang chạy KM cũng như các loại xe khác về việc giảm tiếng ồn bằng cách thay lốp theo xe bằng các loại lốp cùng cỡ. Mong các bác nhiệt tình đóng góp ý kiến - đừng spam theo kiểu thay xe khác nhé.

Em đang định thay lốp Michelin (loại XM1)cho xe em (155/70R13) vì được nghe tư vấn là loại này chạy êm hơn (đỡ xóc và đỡ ồn) vì lốp mềm hơn. Cái này em thấy có vẻ cũng đúng vì khi em bơm lốp với áp suất thấp (1.8kg) thì thấy đúng là êm hơn thật nhưng đi lại thấy yếu xe hơn.

Ý kiến các bác thế nào ạ?
bác fải coi coi chính xác là bệnh gì. Chứ lúc nào cũng đổ thừa cho lốp thì...tội nghiệp lốp....:D:D:D:D
Xe em đã làm chống ù rồi, nhưng đi vào đường ko nhẵn thì tiếng lốp réo rất khó chịu. Nếu bơm hơi non 1 tí thì đỡ hơn nhưng cảm giác xe yếu hẳn, vào cua thấy lốp hình như bị trẹo. Nếu bơm 2.2kg thì xe chắc hơn nhưng đi vào đường răm răm thì cả xe bị rung gây ra ồn.
Em muốn hỏi xem thay Mit vào, bơm đủ áp suất (2-2.2kg) thì có êm (đỡ xóc, đỡ réo) như lốp của xe bơm non đi (1.8kg) hay ko?

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/11/06
575
1
18

Trích đoạn: luuquoc2007

Đúng là thay Michelin đi đỡ ồn hơn bác ạ ! Xe em bơm 2.8kg thấy chạy êm và khoẻ !
bác đi xe gì mà tận 2.8kg thế>?