Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
Hiện nay có nhiều nhà thầu chỉ nhận với giá 4tr/m2, dù rằng là tiền nào của đó, nhưng xin hỏi là nếu ko phải là nhà cấp 4 thì với giá đó làm sao làm được? Nếu được các bác public thông tin để ae cùng tham khảo.
Riêng e thì từ năm ngoái giá thấp nhất e nhận trọn gói là 5,5tr/m2 mà thú thật là cuối năm quyết toán cũng chỉ còn vài trăm.
Topic này chẳng hạn, chỉ nhận với giá 4tr/m2 http://www.otosaigon.com/...p-em-m3813738-p21.aspx Xin đừng nghĩ là e đá xoáy nhé các bác. Vì trong thời buổi này, ai cũng cân nhắc từng đồng khi bỏ ra nên nếu tiết kiệm được để hạ giá thành hay tăng lợi nhuận cho nhau thì tốt quá.
E ví dụ, năm 2008 e kí hd với Eurowindow làm cửa nhựa là 330tr, sau đó e thấy giá cao quá nên mới nói là e đặt bên đó làm khung thôi, còn kính cường lực e sẽ tự đặt theo kích thước bên đó đưa cho e, và e đem qua thuận thành đặt kính và giảm được gần 50tr. Tuy nhiên, có những cái mình tính già hoá non chẳng hạn như e ra xem thấy họ dán áci decal dtdd hết vài chục ngàn, e mua miếng decal nhỏ chỉ 5 ngàn về nói tự dán cho rẽ vì thấy cũng đơn giản, vậy mà dán hết miếng decal đó nhìn cái dt thấy gớm nên đem ra cho nó dán và xem như mất 20k...đó là chuyện thời còn SV.
Vậy các bác có sở đoản nào ae cùng chia sẽ để cùng nhau tồn tại qua thời buổi này, điều e muốn là mình cùng nhau chia sẽ về cách làm để làm sao tiết kiệm và tăng lợi nhuận cho nhau. E muốn nhấn mạnh là mình binh làm sao để hạ giá thành mà ko hạ chất lượng nhé, như cách e binh cái cửa nhựa thì chất lượng ko hề thay đổi vì kính cường lực cty Eurowindow cũng đi đặt Phong Phú làm và bán cho mình ăn chênh lệch cắt cổ. Nên e tự đặt mới rẽ hơn mà chất lượng cũng thế! Hiện nay thì ewindow đã tự sx kính luôn rồi.
E suy nghĩ mãi với 4tr/m2 sao làm được, mà làm thì phải có lời mới làm chứ, e ko nói là nếu sau đó tính phát sinh này nọ thì cũng như không. Bởi đơn giản giờ phần thô là 3tr/m2, thì với 1tr còn lại mà phải chi cho tất cả mọi thứ như: Gạch men lát nền và toilet, thiết bị vệ sinh, dây cáp điện và bóng đèn công tắc, sơn nước bột trét, tủ áo tủ bếp, đá granite cầu thang, tay vịn lan can, máy nước nóng, cửa gổ các phòng, cửa ngoài nhà................e pó tay cứ ngồi nghĩ hoài mà ko ra, chẳng lẽ bên e quản lý thất thoát nhiều nên mới thế? e lót dép ngồi nghe

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/4/10
269
281
63
34
Năm rồi thằng khùng kia bỏ giá 4tr3 cho 1 căn 6 tấm, lúc đó bên em là 4tr8 ... cuối cùng xong cọc nhồi , tầng hầm bỏ chạy ...

Hạng F
11/1/10
6.130
60.748
113
Với nhà ống thì cửa sẽ ít đi, và kèm thêm 1 số ràng buộc thì có thể giảm nhiều, nhưng 4 triệu/m2 thì khó khả thi. Ví dụ như trần thạch cao chỉ có ở phòng khách, ko có tủ bếp gỗ, ko có đèn chùm, rồi số lượng ổ cắm, CB. Chắc chắn ko dùng Eurowin, ko có máy nước nóng NLMT, vật tư điện nước ko xịn, rồi khống chế giá gạch ốp lát, giá đá CT, tay vịn CT v.v. Rồi cuối cùng là tính thêm móng 50%, mái 50%, rồi chiêu cuối là phát sinh lẻ tẻ....

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
cpkhanhhung nói:
Với nhà ống thì cửa sẽ ít đi, và kèm thêm 1 số ràng buộc thì có thể giảm nhiều, nhưng 4 triệu/m2 thì khó khả thi. Ví dụ như trần thạch cao chỉ có ở phòng khách, ko có tủ bếp gỗ, ko có đèn chùm, rồi số lượng ổ cắm, CB. Chắc chắn ko dùng Eurowin, ko có máy nước nóng NLMT, vật tư điện nước ko xịn, rồi khống chế giá gạch ốp lát, giá đá CT, tay vịn CT v.v. Rồi cuối cùng là tính thêm móng 50%, mái 50%, rồi chiêu cuối là phát sinh lẻ tẻ....
Thế thì khác nào lừa nhau? cuối cùng chủ nhà cũng vẩn mất chừng đó tiền và phải nặng nhẹ với nhau. Đóng trần với ko đóng trần chênh nhau cũng ko nhiều lắm, vì nếu đóng trần thì ko tô, mà tô thì không đóng trần.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.748
113
ngoinhaxanh nói:
Thế thì khác nào lừa nhau? cuối cùng chủ nhà cũng vẩn mất chừng đó tiền và phải nặng nhẹ với nhau. Đóng trần với ko đóng trần chênh nhau cũng ko nhiều lắm, vì nếu đóng trần thì ko tô, mà tô thì không đóng trần.
Người ta giao kèo trước, theo đúng thiết kế, trong HĐ người kèm theo bảng danh mục vật tư thì sao gọi là lừa hả bác? Bởi vậy trong khi công tác lựa chọn nhà thầu ng ta thường rất cẩn trọng với người có giá thấp nhất vì tiềm ẩn rủi ro.
Còn đóng trần hay ko cũng ko chênh lệch nhiều (cũng 6/10 chứ) nhưng nếu đóng trần TC thì còn thêm nhiều đèn lon, đèn hắt, dây điện, công tắc ....

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
Ý e là trên bản vẽ, có đóng trần hay ko thì đã biết rồi. Nên cứ theo thế mà làm thôi!
Đúng là dùng từ lừa ko hay lắm, nhưng nếu tính móng 50% thì gọi là gì cho chính xác?

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
Sao các cụ ko bóc khối lượng chi tiết ra, mà toàn chơi mão vậy. Lương trả cho nhân viên biết làm dự toán & quản lý chi phí, thanh quyết toán ....kiêm biết vẽ autocad lương chừng 5 chai thôi.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.748
113
ngoinhaxanh nói:
Ý e là trên bản vẽ, có đóng trần hay ko thì đã biết rồi. Nên cứ theo thế mà làm thôi!
Đúng là dùng từ lừa ko hay lắm, nhưng nếu tính móng 50% thì gọi là gì cho chính xác?
Cũng vì vậy mà KS và cả KTS cũng có thể đấu ko lại thằng thầu xuất thân thợ hồ. Mình nhận giá 4.5t/m2, nó nhận chỉ 4tr, dân tình ko biết cứ cho là rẻ. Rồi rất nhiều nhà dân ko có thiết kế mà giao cho thầu luôn để ko mất tiền thiết kế, rồi ko chịu tốn tiền thuê GS, nên mọi vấn đề chỉ trông vào lương tâm của chủ thầu. Khi làm xong nhà chủ hỏi tại sao ko đóng trần phòng này thì thầu lật bản vẽ ra, đúng là trong bản vẽ thiết kế ko có trần:D. Kể cả việc nhà thầu tính móng 50% hay 70% gì thì đều có trong hợp đồng cả. Như vậy ko thể gọi là thầu lừa đảo mà do chủ nhà thiếu cẩn thận, tính già hóa non. Tuy nhiên, em thấy xây nhà cho ai cũng là cái duyên giữa mình với họ, ko phải cứ rẻ, đẹp là nhận được.:D Giống như bác gì nói: vẽ máy hay vẽ tay cũng ko bằng vẽ mồm.:D

Em cũng đang quan tâm vấn đề này,và rất muốn nghe những lời tâm huyết của các bác.
Bác Đỏ ơi vào đăng đàn đi chứ ạ,có nhiều người nhắc bác kìa.
P/s : Em nhớ thợ xây có ngày giỗ tổ thì phải,anh em bốn biển là nhà. Em trân trọng bất cứ ai,vì họ xây nhà cho đã và sẽ xây nhà cho nhà em mà,ông em cũng là thợ xây.Ở đây em lại nghe có bác chả biết bức xúc quá hay sao mà kêu thằng nọ thằng kia hay thói quen người làm xd nó thế ạ,nghe nó sao ấy.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
PhamKhangAuto nói:
Em cũng đang quan tâm vấn đề này,và rất muốn nghe những lời tâm huyết của các bác.
Bác Đỏ ơi vào đăng đàn đi chứ ạ,có nhiều người nhắc bác kìa.
P/s : Em nhớ thợ xây có ngày giỗ tổ thì phải,anh em bốn biển là nhà. Em trân trọng bất cứ ai,vì họ xây nhà cho đã và sẽ xây nhà cho nhà em mà,ông em cũng là thợ xây.Ở đây em lại nghe có bác chả biết bức xúc quá hay sao mà kêu thằng nọ thằng kia hay thói quen người làm xd nó thế ạ,nghe nó sao ấy.
E thấy thằng nọ thằng kia là văn nói thường ngày mà, chứ nếu nói cụ thể ai đó thì bác bức xúc. Còn khi nói những người chẵng hạn như: Mấy thằng tắc xi, mấy thằng thợ hồ, mấy thằng phóng viên....nói chung về một giới nào đó. E nghĩ thế chứ bác lại nghĩ là đang nói người làm cho bác thì nguy:D. Xxx e cũng kêu bằng thằng đó thôi, còn ông bác là thợ xây thì ai mà biết, bác nói ra chi rồi bức xúc. Hôm e bị xx thổi rồi móc dt ra gọi nhờ hổ trợ, e nói tao bị mấy tụi nó thổi rồi....thế là xxx bảo a gọi a là nó. Văn nói nó thế bác ơi. Khi bác nói về thợ sửa xe với ai đó, bác gọi là gì nếu ko gọi là mấy thằng thợ sửa xe????

Status
Không mở trả lời sau này.