Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
1/3/12
0
0
0
TP HCM
ngoinhaxanh nói:
Hiện nay có nhiều nhà thầu chỉ nhận với giá 4tr/m2, dù rằng là tiền nào của đó, nhưng xin hỏi là nếu ko phải là nhà cấp 4 thì với giá đó làm sao làm được? Nếu được các bác public thông tin để ae cùng tham khảo.
Riêng e thì từ năm ngoái giá thấp nhất e nhận trọn gói là 5,5tr/m2 mà thú thật là cuối năm quyết toán cũng chỉ còn vài trăm.
Topic này chẳng hạn, chỉ nhận với giá 4tr/m2 Xin đừng nghĩ là e đá xoáy nhé các bác. Vì trong thời buổi này, ai cũng cân nhắc từng đồng khi bỏ ra nên nếu tiết kiệm được để hạ giá thành hay tăng lợi nhuận cho nhau thì tốt quá.
E ví dụ, năm 2008 e kí hd với Eurowindow làm cửa nhựa là 330tr, sau đó e thấy giá cao quá nên mới nói là e đặt bên đó làm khung thôi, còn kính cường lực e sẽ tự đặt theo kích thước bên đó đưa cho e, và e đem qua thuận thành đặt kính và giảm được gần 50tr. Tuy nhiên, có những cái mình tính già hoá non chẳng hạn như e ra xem thấy họ dán áci decal dtdd hết vài chục ngàn, e mua miếng decal nhỏ chỉ 5 ngàn về nói tự dán cho rẽ vì thấy cũng đơn giản, vậy mà dán hết miếng decal đó nhìn cái dt thấy gớm nên đem ra cho nó dán và xem như mất 20k...đó là chuyện thời còn SV.
Vậy các bác có sở đoản nào ae cùng chia sẽ để cùng nhau tồn tại qua thời buổi này, điều e muốn là mình cùng nhau chia sẽ về cách làm để làm sao tiết kiệm và tăng lợi nhuận cho nhau. E muốn nhấn mạnh là mình binh làm sao để hạ giá thành mà ko hạ chất lượng nhé, như cách e binh cái cửa nhựa thì chất lượng ko hề thay đổi vì kính cường lực cty Eurowindow cũng đi đặt Phong Phú làm và bán cho mình ăn chênh lệch cắt cổ. Nên e tự đặt mới rẽ hơn mà chất lượng cũng thế! Hiện nay thì ewindow đã tự sx kính luôn rồi.
E suy nghĩ mãi với 4tr/m2 sao làm được, mà làm thì phải có lời mới làm chứ, e ko nói là nếu sau đó tính phát sinh này nọ thì cũng như không. Bởi đơn giản giờ phần thô là 3tr/m2, thì với 1tr còn lại mà phải chi cho tất cả mọi thứ như: Gạch men lát nền và toilet, thiết bị vệ sinh, dây cáp điện và bóng đèn công tắc, sơn nước bột trét, tủ áo tủ bếp, đá granite cầu thang, tay vịn lan can, máy nước nóng, cửa gổ các phòng, cửa ngoài nhà................e pó tay cứ ngồi nghĩ hoài mà ko ra, chẳng lẽ bên e quản lý thất thoát nhiều nên mới thế? e lót dép ngồi nghe

Dear Buddy,
1. Tính theo m2 là cách tính thông dụng ao hồ dễ tính (có thể nói là giá sẽ lên cao hơn khi so sánh với tính theo bóc dự toán).
2. Em tính 10 công nhân + phụ hồ em cũng trả 200000vnd/1ngày, làm liên tục trong 4.5 tháng : 10x200x(26ngày x 4.5)= 234tr (lợi thế của em là em có sẵn giàn giáo ko phải đi thuê ạ), con số này mang so với 300m2x1.1tr/m2 = 330tr.
3. Em ko chơi cửa gỗ. Tủ bếp, tủ áo em làm y chang như cc 17 tầng em có một căn (CC Sacomreal Q. Tân Phú), còn máy nước nóng không có trong danh mục Bác ạ (chắc Bác chơi năng lượng mặt trời ?). Còn trần thì chỉ che những chỗ phô như con cá rô thôi ạ, đèn đóm theo đó cũng giảm theo
4. Ngoài ra cắt thép phải có cutting map ko dư bỏ phí vớ vẫn, đổ BT tính toán vừa đủ không dư thừa đổ đi, Team leader kiểm soát chặt chẽ cv cộng với tay nghề khéo léo vừa đủ, ... góp phần làm giảm đáng kể chi phí của Nhà thầu.
5. Em thấy Bác hiepluc đang muốn với chi phí "hợp lý" (em không muốn nói là chi phí thấp) mà vẫn xây được nhà ở phù hợp thì vẫn có cách tư vấn cho Bác ây đc. Hình như Bác ấy nói có 700tr thì phải
6. Với tiêu chuẩn nhà cửa gỗ, bếp gỗ, tay vịn cầu thang gỗ, hay cửa sổ Eurowindow, ... thì chắc với chủ nhà kinh phí hạn hẹp chịu nổi không ? Với nhửng chủ nhà như thế thì chắc chắn phải liệu cơm gắp mắm thôi ạ !
7. Theo em biết, nước ngoài khi nói đến mua bán hay xây dựng nhà là chỉ có xách người vô ở thôi, thậm chí bát dĩa có đầy đủ, ... (em xem trên Discovery Chanel chuyên mục Construction Intervention của Charlie Frattini) em rất khoái tiêu chuẩn này, thật tiếc là ở Việt nam ta chưa có những tiêu chuẩn xây dựng qui định bắc buộc như Mẽo, nên lại phải mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh vậy. Giống như kiến trúc Vietnam ngày nay vậy
Em định viết nữa nhưng mà hôm nay có uống mấy chai, có gì sai sót mong các Bác bỏ qua ! Hehe
Regards !

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
So ra em làm rẻ quá trời , chưa quá 6tr cho một villas đẹp !
Có điều chưa có furniture vì cái này vô chừng

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
thời điểm này dân xây dựng có mấy ông thiếu nợ ngập cổ giờ giá nào cũng chơi để hốt tiền tươi, làm nửa chừng ca bài ca tăng giá để năn nỉ sau. Âu cũng là 1 chiêu trong kinh doanh.
Còn sự thật trần trụi mấy bác thích nghe không?
Em giàn giáo cây chống tời cẩu có đủ hết, không thuê muớn. Nhân công thì em nuôi trọn ổ ăn ở tại chỗ 45 mạng , cấp luôn cả áo quần. Giá vốn của em luôn, làm cái nhà coi được mắt đã là 4.3 triệu/m2. Móng đơn, Năng lượng mặt trời. Cửa gỗ, cửa ngoài nhôm hệ 1000 kính 8ly.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.436
113
E cũng có đủ, chỉ thiếu cần cẩu thôi mà làm vẫn ko thể dc giá đó. Vấn đề có thể chênh nhau nhưng thật tình giá đó e chịu ko thể nghĩ ra cách làm. E cũng từ chối mấy khách hàng năm ngoái!
@ RedPhoenix thanks bác chia sẽ.

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/12/06
5.629
802
113
Trời ơi, các bác bàn chi cái giá....khách hàng gõ google vào đây biết hết trơn thì lấy gì mà sống ....:D

Hạng F
9/8/09
6.395
68.920
113
TFC
xaydungquocgia.com
Đơn giá theo m2 em ko làm. Em thấy các nhà thầu nên dựa vào dự toán, giá hợp lý, ko phải mang tiếng lừa gạt. Trong dự toán cũng có giá vật liệu hết rồi, cứ theo dự toán mà làm, chủ đầu tư cũng kiểm soát được chi phí của mình nếu có phát sinh.
Theo ý em, các bác là dân Kts, nên chắc chắn ctr mình thi công đã có thiết kế trang trí này nọ, ko làm giống một căn nhà trọ, chỉ xây 4 vách tường là xong. Vì vậy, chính các bác đã chọn phân khúc khách hàng cho mình rồi. Những nhà 4-5tr/m2 chắc chăn ko đòi hỏi nhiều được.

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
Em ko rành nhà phố, suất đầu tư tụi em vừa thông qua cho khối nhà văn phòng điều hành là 3,8 chai (ko tính thiết bị), bên tk bóc dự toán chi li.

Chi Hội Trưởng P.O.C
Diện tích và số tầng , khẩu độ ảnh hưởng đến số tiền/m2 rất nhiều . Ví dụ như nhà 3x12 , 1 trệt 1 lầu thì khác với 4x12 hoặc 6x12 , khẩu độ lớn , số tầng cao thì giá sẽ đội lên . 4tr/m2 làm nhà 3x12 thêm 1 lầu , gạch 85k/m2 , bồn cầu , lavabo loại 500k - 1tr cái ..... cũng ok . Cố gắng giảm bớt toilet , cửa , cầu thang ....giống nhà cấp 4 quá :D

Hạng B1
6/4/11
67
23
8
Vô định
tốt hơn hết là báo giá phần thô theo m2, còn hoàn thiện phải chi tiết, tốt nhất thì chi tiết hết để có thay đổi dễ phát sinh.
@Red: số tiền 700 nhà bác Lực em chỉ làm được phần thô, em nể bác

Chi Hội Trưởng P.O.C
Thanhxuanxd nói:
tốt hơn hết là báo giá phần thô theo m2, còn hoàn thiện phải chi tiết, tốt nhất thì chi tiết hết để có thay đổi dễ phát sinh.
@Red: số tiền 700 nhà bác Lực em chỉ làm được phần thô, em nể bác
Có lần bác Hiep Luc nhắn tin nhờ e báo giá dùm nhà bác ấy , em vừa xem lại PM thì đúng là em báo phần thô là 708tr , vị chi là 2tr8/m2

Status
Không mở trả lời sau này.