Hạng D
8/2/10
1.075
3
36
37
Re:Hỏi về áp suất lốp xe

jackalkhoa nói:
Bác nì hạng C rồi mà phát biểu thế này thì
em cũng ko hiểu ý bác muốn nói gì luôn.
@ Previa 1992: bác cho e hỏi thêm chút. Cái áp suất lốp mà nhà sản xuất ghi bên hông xe là áp xuất tối thiểu phải không? Em thấy xe CRV của em nặng 1500kg ghi 210kpa mà Lexus LX470 của ông già em 2400kg cũng ghi 210kpa.

Hạng D
2/12/08
1.358
17
38

mtvy_52 nói:
jackalkhoa nói:
@ Previa 1992: bác cho e hỏi thêm chút. Cái áp suất lốp mà nhà sản xuất ghi bên hông xe là áp xuất tối thiểu phải không? Em thấy xe CRV của em nặng 1500kg ghi 210kpa mà Lexus LX470 của ông già em 2400kg cũng ghi 210kpa.
Cái vụ này em cũng không rõ lém nhưng em thử nói có đúng không nghen: Nếu bác đọc số kg/cm2 qui định  của từng loại xe thì là chính xác rồi. Vấn đề mình thắc mắc phải không? Có lẻ vì lốp Lexus LX 470 chiều ngang hông lớn hơn và độ dày lốp khác hơn so với CRV nên áp suất dành cho nó cũng khác nhau! Em chỉ nghỉ đến đó thôi. Tóm lại bác cứ theo nhà SX là chuẩn rồi phần còn lại tùy bác thêm bớt mà thôi.
Có ví dụ này: Xe em Previa 1991 mà qui định 2,456 kg/cm2 . Còn lốp Dream cao của em đo thử tới 3kg/cm2 lận!

Hạng F
22/10/09
8.170
30.062
113

xe hơi đa số là 2.2-2.3 Kpa..

Hạng B2
24/11/08
198
19
18

em bơm bánh xe 2.2kg theo đúng recomment của NSX. Vài hôm sau đi sửa xe, kiểm tra lại ở Kia Bienhoa thì nó lên tới trên 3.4kg, chú kỹ thuật viên nói tại anh chạy trên đường thì nó nở ra, tăng áp suất ! Em cho xịt xuống 2.2 kg lại, vài hôm sau đo lại khi đã để qua đêm thì 3 bánh vẫn tên 2.4kg, 1 bánh 0.8kg . Vậy vấn đề là ở đâu, đồng hồ đo không chính xác hay là áp suất lốp tăng lên khi nhiệt độ lên cao ?! Bác nào rành giải thích dùm ?!

Hạng D
2/12/08
1.358
17
38

amylvs nói:
em bơm bánh xe 2.2kg theo đúng recomment của NSX. Vài hôm sau đi sửa xe, kiểm tra lại ở Kia Bienhoa thì nó lên tới trên 3.4kg, chú kỹ thuật viên nói tại anh chạy trên đường thì nó nở ra, tăng áp suất ! Em cho xịt xuống 2.2 kg lại, vài hôm sau đo lại khi đã để qua đêm thì 3 bánh vẫn tên 2.4kg, 1 bánh 0.8kg . Vậy vấn đề là ở đâu, đồng hồ đo không chính xác hay là áp suất lốp tăng lên khi nhiệt độ lên cao ?! Bác nào rành giải thích dùm ?!
Xe em để 2,5 kg đi đoạn nha trang - đà lạt khoảng 12h trưa em đo thử chỉ lên cở 3 kg thôi. Bác cần rà sót lại các công đoạn ... theo em đồng hồ ĐL ở METRO mình tin tưởng được bác ạ!

Hạng C
19/2/09
691
2
0

mtvy_52 nói:
jackalkhoa nói:
Chắc còn do chất liệu và kích thước lốp nữa bác ợ.
Em thí dụ, cùng 1 cái bơm em bơm con Escape nhà em 2,1 Kg, Bơm con xe máy Nouvo LX cũng 2,0 kg luôn.
Escape = 1,500 Kg, Nouvo = 100Kg :D

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63

Tamagochi nói:
mtvy_52 nói:
jackalkhoa nói:
Em thí dụ, cùng 1 cái bơm em bơm con Escape nhà em 2,1 Kg, Bơm con xe máy Nouvo LX cũng 2,0 kg luôn.
Em cũng nghĩ như bác. Thường thì NSX xe chỉ ghi chung chung. Thật ra phải ghi rỏ là loại vỏ nào bơm bao nhiêu trong điều kiện thời tiết như thế nào nữa mới chính xác. Ở VN thì các mùa nhiệt độ ko dao động nhiều, chứ các nước có tuyết vào mùa đông, đến mùa đó họ buộc phải thay vỏ đi tuyết, khi đấy mà bơm theo cái số ghi trên xe chắc là vui lắm đây.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57

Theo em, cần phân biệt sự khác nhau giữa: áp suất tối đa mà lốp chịu được do NSX lốp ấn định với áp suất lốp do NSX xe quy định. 2 thông số này là khác nhau. Thông thường áp suất tối đa của lốp cao hơn nhiều so với áp suất lốp được NSX xe quy định.
Như xe em cụ thể là:
- Áp suất tối đa in trên thành lốp là 3,5kg;
- Áp suất quy định dán trên thành xe là từ 1,8 đến 2,4 tuỳ theo trọng tải và bánh trước/sau. Áp suất này được xác định là đo trong điều kiện chưa chạy (bánh xe chưa bị nóng lên do vận hành), khi chạy đương nhiên áp suất sẽ tăng do nhiệt, nhưng nếu tăng quá mức 3,5kg (bị bó phanh chẳng hạn) thì... dễ toi!
Áp suất dán trên thành xe được ghi rõ là dùng cho loại lốp size nào, đó là mức tối ưu để vừa tạo được sự êm ái, vừa cho lốp bám mặt đường tốt, mức tiêu hao nhiên liệu hợp lý, ko bị dằn xóc mạnh.
Vài thiển ý xin trao đổi với các bác!

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57

Tamagochi nói:
mtvy_52 nói:
jackalkhoa nói:
Escape = 1,500 Kg, Nouvo = 100Kg, nhưng lượng hơi được bơm vào Escape khác với lượng hơi bơm vào Nouvo. Xe em họ hàng nhà Dream cũng được quy định áp suất lốp là 2kg, con Daewoo 4 bánh của em cũng áp suất vậy luôn. Đâu phải xe to hơn thì áp suất lốp phải to hơn đâu bác.

Hạng B2
29/9/08
178
1
18

Previa1992 nói:
jackalkhoa nói:
Em phát biểu có sai gì mong bác chỉ bảo cho!
Sorry bác, e k có ý nói bác, bác hiểu lầm rồi.
Còn ý kiến của bác thì quá chuẩn rồi, cứ bơm theo quy định của nhà sản xuất là hay nhất.
Nhưng e cũng hỏi ké chút: số là xe e đúng ra là xài vỏ 185/75 và bơm 1,9kg nhưng các bác đăng kiểm sửa xe e lại thành 195/75 (to hơn) vậy giờ e phải bơm nhiêu?

Last edited by a moderator: