Hạng B2
21/10/06
337
26.485
93
Cơ điện tử là khoa riêng hay thuộc khoa điện- điện tử vậy mấy a?
Chứ ngành cơ điện tử K05 cực hot, năm đó lấy 27d cao nhất BK.
Lịch sử khoa cơ điện tử cũng mênh mông.
Khoa nhiều ngành và tạo khoa mới là khoa ck. Khoa ck có tổng số sv ít nhưng ngành nhiều và sâu (vd có ngành bốc vác của thầy Vệ, làm hàn xì bên gia công áp lực, ngành nấu vàng bên vật liệu, ngành may vá bên dệt may, đi lắp máy lạnh của nhiệt..) thì 95 xuất hiện ngành tự động của thầy Quốc (khác với ngành tự động of Điện ĐT).
Sau đó thầy Giáp mở khoa Cơ Điện tử (hình như lúc đó là có khoa dệt may, giao thông (sát nhập bên hàng ko cơ lưu ban ...). Lúc này thằng em ruột em học ck.
Sau này nữa thì ko biết.
VN ko nên học cơ điện tử (cá nhân of em) vì ko đủ sâu để đấu từng mảng với cơ và điện. Mà đứng solo thì ko đủ lực để đấu vớ bọn nước ngoài.
SV BK thế mạnh lớn nhất là nền tảng và khả năng tự học chứ mới ra thì độ sâu ko đủ đè sv trường khác. Nên lâu dài thì sv BK có ưu thế, còn ngắn hạn thì thua.
Lúc bọn em thì kinh điển là bọn em biết lập trình ngôn ngữ gì? Dạ, em có thế mạnh là ko biết cccj nên cty muốn cccj thì em học cái đó.

Hạng B2
21/10/06
337
26.485
93
Anh gì ở Hồ Văn Tư ( nghe nói gần anh ?)giàu quá trời luôn.
Dạ anh, ảnh giờ nghỉ cũng dư cuối đời xông xênh. Anh Ng tay trắng dân kỹ thuật lên đó anh, cày ác liệt. Mà còn thua xa mấy anh khác xuất phát từ dân kỹ thuật mần chuyên môn và mở cty riêng.

Hạng D
7/5/10
4.666
21.137
113
Lịch sử khoa cơ điện tử cũng mênh mông.
Khoa nhiều ngành và tạo khoa mới là khoa ck. Khoa ck có tổng số sv ít nhưng ngành nhiều và sâu (vd có ngành bốc vác của thầy Vệ, làm hàn xì bên gia công áp lực, ngành nấu vàng bên vật liệu, ngành may vá bên dệt may, đi lắp máy lạnh của nhiệt..) thì 95 xuất hiện ngành tự động của thầy Quốc (khác với ngành tự động of Điện ĐT).
Sau đó thầy Giáp mở khoa Cơ Điện tử (hình như lúc đó là có khoa dệt may, giao thông (sát nhập bên hàng ko cơ lưu ban ...). Lúc này thằng em ruột em học ck.
Sau này nữa thì ko biết.
VN ko nên học cơ điện tử (cá nhân of em) vì ko đủ sâu để đấu từng mảng với cơ và điện. Mà đứng solo thì ko đủ lực để đấu vớ bọn nước ngoài.
SV BK thế mạnh lớn nhất là nền tảng và khả năng tự học chứ mới ra thì độ sâu ko đủ đè sv trường khác. Nên lâu dài thì sv BK có ưu thế, còn ngắn hạn thì thua.
Lúc bọn em thì kinh điển là bọn em biết lập trình ngôn ngữ gì? Dạ, em có thế mạnh là ko biết cccj nên cty muốn cccj thì em học cái đó.
Thời năm cuối, thỉnh thoảng đi chơi chung có mấy bạn Kinh tế, cứ Lạm phát, GDP, em nghe như vịt nghe sấm.

Hạng C
28/11/06
865
22.413
93
53
Nói thiệt thì ngành đó cơ bản ổn.
Làm riêng cũng đc mà làm mướn cũng ko tệ.
Cơ bản khoa điện điện tử chia 2 nhánh:
Điện nặng (điên nặng nặng - là hiểu rồi hỉ) -cung cấp, thiết bị, hệ thống
Điện nhẹ (điên nặng rồi nhẹ - band này uống thuốc 3Đ: đúng đều đủ - khác band kia) - tự động, điện tử, viễn thông (hình như bỏ điện tử rồi)
Nhóm điện nặng thì là sư huynh @Liembk , nhóm điện nhẹ là anh @vanphi
Lắp bóng đèn, kéo dây motor bơm nước, lắp quạt trần, bật tv, cắm điện tủ lạnh, bật laptop: cả 2 nhóm đều làm ok (ko sửa đc nghen - sửa thì hên xui).
Tính toán đường dây điện, trạm biến thế, nhà máy phát điện: band nặng
Điều khiển 2 máy phát điện của band nặng hòa vô 1 thì band nhẹ lo.
Nên phần lớn nhà máy thì band nhẹ có ưu thế. Mọi việc mọi người hay thấy là band nhẹ. Nhưng cả 2 band đều bị kêu là thằng (thợ điện).
Trong band nhẹ có 2 band: VT và Tự Động
Band VT thì đi bán điện thoại, hay rút card tổng đài thay qua thay lại hoặc trèo trụ BTS chỉnh chảo anten (band này là tay @pmp) thì ít mà phơi nắng thì nhiều hoặc đi bán thiết bị y tế
Band tự động thì đi chế hệ thống thái thân chuối phun xuống hồ cho cá ăn ...
Kiểu vậy và cái đặc biệt là band Bách Thú là: rửa tay trước khi tè (khác với band Kinh tế: tè rồi mới rửa tay).

Vụ này thì khỏi lo vì có gái éo đâu mà vớ, chỉ sợ chúng iu lẫn nhau thôi
Bậy , cơ bản thì BK rất tốt
Ông nào có tư duy logic tốt thì làmnTĐH ngon, kết hợp với cơ bản được đào tạo
VD cụ thẻ như hối tiếp âm, hồi tiếp dương, Fourier, cảm biến, biến đổi Laplace....ứng dụng rất nhiều. Tuy nhiên Ko giàu như mấy ông BĐS, nhưng ok

• Like
Reactions: Fordescape
Hạng B2
21/10/06
337
26.485
93
Thời năm cuối, thỉnh thoảng đi chơi chung có mấy bạn Kinh tế, cứ Lạm phát, GDP, em nghe như vịt nghe sấm.
Giờ chém thoải mái rồi anh nhỉ nhưng bên đó rất khó chém bên kỹ thuật.
Dân ck thì trùm về tối ưu hóa, áp dụng vào tối ưu danh mục đầu tư cũng ko khó lắm nhờ. Kkk

Hạng B2
21/10/06
337
26.485
93
Bậy , cơ bản thì BK rất tốt
Ông nào có tư duy logic tốt thì làmnTĐH ngon, kết hợp với cơ bản được đào tạo
VD cụ thẻ như hối tiếp âm, hồi tiếp dương, Fourier, cảm biến, biến đổi Laplace....ứng dụng rất nhiều. Tuy nhiên Ko giàu như mấy ông BĐS, nhưng ok
Troll dui anh

Hạng D
7/5/10
4.666
21.137
113
Giờ chém thoải mái rồi anh nhỉ nhưng bên đó rất khó chém bên kỹ thuật.
Dân ck thì trùm về tối ưu hóa, áp dụng vào tối ưu danh mục đầu tư cũng ko khó lắm nhờ. Kkk
Thời đó, ngày nhập học, em dân tỉnh lên lần đầu thấy cái trường ĐH nó to vật vả mà minhg chỉ thấy trên tivi trước đây. Con cái mà đử sức thi vào thì cũng bớt lo 1 phần, vì nó cũng có chút tư duy là ra chém gió dc rồi :)

Tập Lái
12/5/14
17
1.102
78
45
Mịa, thằng em em bk điện - điện tử khóa 01 cái đèn 1m2 trong nhà ko sáng đíu biết sửa sao kìa

• Like
Reactions: ck07ctm
Hạng B2
24/10/04
195
2.028
93
saigon
Em tuyển nhân viên sale cho công ty, 1 bạn kỹ thuật trường bất kỳ, 1 bạn kinh tế. E ưu tiên bộ hồ sơ kỹ thuật hơn.
Ps: em bán đồ giả.