Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng C
13/4/09
534
16.592
93
Hôm nay vô tình gặp lại thửa đất mà sự biến động của nó cũng hay hay. Gửi hầu anh nè.
View attachment 2888229
View attachment 2888230
Hy vọng anh đọc và hiểu được các dòng ghi chú trên hình.
Hay quá! Chuyên gia BĐS có cách note dữ liệu ngay trên GG Map, vừa tiện, vừa trực quan mà mình chả tốn thứ gì!

Tập Lái
24/5/21
11
19
3
40
Chào anh Ba và các anh/chị, cho em hỏi em xin đi check quy hoạch mà họ trả thông tin như này. Em không hiểu lắm cái dòng in đậm ở bên dưới. Nhờ các anh chị giải thích giúp em với. Với quy hoạch như này, em tính mua để làm nhà ở thì có nên mua không ạ. Em có đính kèm file quy hoạch.

Thông tin qui hoạch :
*) Theo QĐ số 8576/QĐ - UBND ngày 25/12/2014 của UBND tỉnh Khánh Hoà V/v Phê duyệt Quy hoạch chi tiết
tỷ lệ 1/2000 khu trung tâm phường Ninh Hải
Thửa đất có : 66,2 mỉ đất thuộc QH đất dân cư hiện trạng cải tạo có thể sử dụng đa chức năng (ở dịch vụ, cây xanh...) (A)
0,8 mỏm đất thuộc QH đất không gian mở, quảng trường, đường đi bộ (B)
*) Theo QĐ số 58/QĐ - UBND ngày 07/01/2022 của UBND tỉnh Khánh Hoà V/v Phê duyệt Quy hoạch sử dụng đất đến năm 2030 và kế hoạch sử dụng đất đến năm đầu của quy hoạch sử dụng đất thị xã Ninh Hòa
Thửa đất có : 66,2 m đất thuộc QH đất ở tại đô thị (A) 0,8 mỉ đất thuộc QH đất khu vui chơi, giải trí công cộng (B)

Attachments

• Like
Reactions: Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Chào anh Ba và các anh/chị, cho em hỏi em xin đi check quy hoạch mà họ trả thông tin như này. Em không hiểu lắm cái dòng in đậm ở bên dưới. Nhờ các anh chị giải thích giúp em với. Với quy hoạch như này, em tính mua để làm nhà ở thì có nên mua không ạ. Em có đính kèm file quy hoạch.

Thông tin qui hoạch :
*) Theo QĐ số 8576/QĐ - UBND ngày 25/12/2014 của UBND tỉnh Khánh Hoà V/v Phê duyệt Quy hoạch chi tiết
tỷ lệ 1/2000 khu trung tâm phường Ninh Hải
Thửa đất có : 66,2 mỉ đất thuộc QH đất dân cư hiện trạng cải tạo có thể sử dụng đa chức năng (ở dịch vụ, cây xanh...) (A)
0,8 mỏm đất thuộc QH đất không gian mở, quảng trường, đường đi bộ (B)
*) Theo QĐ số 58/QĐ - UBND ngày 07/01/2022 của UBND tỉnh Khánh Hoà V/v Phê duyệt Quy hoạch sử dụng đất đến năm 2030 và kế hoạch sử dụng đất đến năm đầu của quy hoạch sử dụng đất thị xã Ninh Hòa
Thửa đất có : 66,2 m đất thuộc QH đất ở tại đô thị (A) 0,8 mỉ đất thuộc QH đất khu vui chơi, giải trí công cộng (B)
Quy hoạch 66,2m2 là ODT rồi, dùng cho chức năng "để ở", phù hợp để xây nhà ở, còn xây được hay không thì phải kiểm tra thêm thông tin. Cụ thể là xin thử GPXD, nếu họ cho phép xây thì mua dùng được.

• Like
Reactions: Natom and Tommyteo
CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
139
1.189
93
Bác cho em hỏi:
"Chỉ những thửa đất đã có thổ cư trước khi có quy hoạch thì ko xác định vị trí, vì vậy muốn xây đâu cũng được, nơi nào xây dựng thì mặc nhiên vị trí thổ cư ở ngay đó"

Mình tự hiểu như vậy hay có nghị định, thông tư cụ thể nào ạ?
Em đang vướng, và tranh cãi với VP ĐK đất đai về vị trí nhà đã xây từ năm 2006,( dtich xây dựng nhỏ hơn dtich thổ cư nhiều) khi sổ hồng không xác định vị trí thổ.
Giờ VP ĐK đất đai mặc định thổ cư sẽ tính từ dưới lên trên nên nhà em thành xây trên đất trồng cây lâu năm.
Bác cho mình hỏi cái ý: "...từ dưới lên trên..." là như thế nào ạ? Từ mép đường vào trong lô đất hay ngược lại, hay từ hướng Nam lên hướng Bắc hay từ khu đất thấp lên khu đất cao? Mình hỏi thật lòng vì mình đang xin lên thổ cư 1 lô đất mà không biết nên định vị đất thổ cư ở đâu trong lô đất cho hợp lý.

Tập Lái
21/8/18
9
19
3
Bác cho mình hỏi cái ý: "...từ dưới lên trên..." là như thế nào ạ? Từ mép đường vào trong lô đất hay ngược lại, hay từ hướng Nam lên hướng Bắc hay từ khu đất thấp lên khu đất cao? Mình hỏi thật lòng vì mình đang xin lên thổ cư 1 lô đất mà không biết nên định vị đất thổ cư ở đâu trong lô đất cho hợp lý.
"...từ dưới lên trên..." Là tính từ phía sau ra mặt tiền đường.
Khi đất của bác đã có vị trí thổ cư rồi, Bác vẫn có thể nộp hồ sơ điều chỉnh lại vị trí thổ cư cho phù hợp khi xây dựng.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
139
1.189
93
"...từ dưới lên trên..." Là tính từ phía sau ra mặt tiền đường.
Khi đất của bác đã có vị trí thổ cư rồi, Bác vẫn có thể nộp hồ sơ điều chỉnh lại vị trí thổ cư cho phù hợp khi xây dựng.
Cám ơn bác nhiều!

• Like
Reactions: Tommyteo and MayXam