Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Cho em hỏi bác Ba dùng Google map như thế nào để xem giá đất khu vực đó như trên ? Cám ơn bác
Có vị trí, thông tin của thửa đất thì gắn nhãn cho nó thôi, đơn giản mà.

@Anh246 dữ liệu được gắn nhãn theo thời gian thực (realtime), thể hiện sự biến động của giá cả của khu vực. Phải có hệ qui chiếu về thời gian mới biết được sự thăng/trầm về giá chớ.

Cụ thể, khu vực này có biến động ~45% trong 1 năm qua là nét đứt gãy gây sự chú ý, rất nhiều thứ cho ta thấy khi quan sát nó.

Không thể nói 2,8tỷ hay bao nhiêu, nếu nói về tiền thì 2,8tỷ rất nhỏ trong đầu tư bđs và rất lớn trong kinh tế gia đình. Phải nhìn thấy bối cảnh kinh tế tại khu vực tương đương ở đâu, và ở đó thì tại thời điểm nào, và với đơn giá m2 bây giờ có tương đương với nơi mà mình lấy làm hệ qui chiếu đó hay không, thì mới kết luận được.

Tập Lái
8/7/18
40
20
8
47
Dạ em chào Bác Ba Văn,

1. Khi nộp tiền sử dụng đất cho căn nhà A vào năm 2018, thì nhà nước cộng dồn diện tích đã được cấp trước đó vào năm 2002 của căn nhà B ( 2 nhà A,B cùng quận) rồi thu tiền sử dụng đất vượt hạn mức ( cộng lại thì bị vượt hạn mức ) là đúng ko bác? hay hạn mức được tính riêng cho từng căn nhà.
2. Nếu cộng dồn để tính tiền sử dụng đất thì dựa vào đâu để tính giá của phần đất vượt hạn mức khi 2 căn nhà khác tuyến đường có 2 giá khác nhau thì tính giá vượt hạn mức theo giá căn nhà nào?
Tình hình bây giờ xoay tiền đóng tiền sử dụng đất quá khó khăn, đóng trễ nữa hệ số K lại tăng cao. Ko đóng thì ko được. Mong được sự trả lời và tư vấn từ bác Ba. Em cảm ơn bác Ba Văn rất nhiều

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tommyteo
Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Dạ em chào Bác Ba Văn,

1. Khi nộp tiền sử dụng đất cho căn nhà A vào năm 2018, thì nhà nước cộng dồn diện tích đã được cấp trước đó vào năm 2002 của căn nhà B ( 2 nhà A,B cùng quận) rồi thu tiền sử dụng đất vượt hạn mức ( cộng lại thì bị vượt hạn mức ) là đúng ko bác? hay hạn mức được tính riêng cho từng căn nhà.
2. Nếu cộng dồn để tính tiền sử dụng đất thì dựa vào đâu để tính giá của phần đất vượt hạn mức khi 2 căn nhà khác tuyến đường có 2 giá khác nhau thì tính giá vượt hạn mức theo giá căn nhà nào?
Tình hình bây giờ xoay tiền đóng tiền sử dụng đất quá khó khăn, đóng trễ nữa hệ số K lại tăng cao. Ko đóng thì ko được. Mong được sự trả lời và tư vấn từ bác Ba. Em cảm ơn bác Ba Văn rất nhiều
- Mỗi cá nhân đều có hạn mức về diện tích được sở hữu, hay nói cách khác là hạn điền. (Theo luật đất đai 2013 và NĐ43 năm 2014).
Mỗi con đường đều có giá nằm trong bảng giá đất do nhà nước quản lý được ban hành hàng năm.
Ta chuyển mục đích là do nhu cầu của ta, phải cân đối kinh tế gia đình để làm thôi, nhà nước đâu có ép ta phải xài.

Hạng B2
14/3/16
270
493
63
Có vị trí, thông tin của thửa đất thì gắn nhãn cho nó thôi, đơn giản mà.

@Anh246 dữ liệu được gắn nhãn theo thời gian thực (realtime), thể hiện sự biến động của giá cả của khu vực. Phải có hệ qui chiếu về thời gian mới biết được sự thăng/trầm về giá chớ.

Cụ thể, khu vực này có biến động ~45% trong 1 năm qua là nét đứt gãy gây sự chú ý, rất nhiều thứ cho ta thấy khi quan sát nó.

Không thể nói 2,8tỷ hay bao nhiêu, nếu nói về tiền thì 2,8tỷ rất nhỏ trong đầu tư bđs và rất lớn trong kinh tế gia đình. Phải nhìn thấy bối cảnh kinh tế tại khu vực tương đương ở đâu, và ở đó thì tại thời điểm nào, và với đơn giá m2 bây giờ có tương đương với nơi mà mình lấy làm hệ qui chiếu đó hay không, thì mới kết luận được.
Đúng là rất nhỏ với BDS và rất lớn với kinh tế gia đình anh ạ, nhiều khi vì cái này mà hay bị hoang mang. về ý so sánh thì em cũng định đưa ra so sánh trong comment đó để nói thời điểm đó cùng khu vực nhưng trung tâm hơn dễ dàng mua dc sp giá tốt hơn nhiều. nhưng do mỗi người có quan điểm, có thể khu em muốn so sánh lại không hợp nhãn người khác nên em ko đưa ra.

Hạng D
28/10/19
1.254
4.830
113
TPTĐ xuất hiện giá về lại khoảng thời gian quý 2, quý 3/2020 ngày một nhiều.
View attachment 2891813
Nhìn giống hẻm cụt. Nếu vị trí nằm hẻm thông kế bên (giả sử chiều rộng con đường bằng nhau), hệ số ước lượng cao hơn bao nhiêu (cao hơn 1,2 lần ko ạ).
Nếu vị trí lại nằm đường chính phía trước (đường Tam Đảo), ước tính hệ số giá cao hơn bao nhiêu ạ.

• Like
Tập Lái
21/4/18
10
68
13
Bác Ba có thể tư góp ý giúp em là nếu mua nhà hẻm xe hơi tại Bình Thạnh thì nên cho thuê nguyên căn hay là nên đầu tư làm căn hộ dịch vụ? hiện tại có nên mua bất động sản nhà phố Sg chưa bác nhỉ hay là chờ thêm 1 thời gian?

• Like
Hạng D
28/10/19
1.254
4.830
113
Em chào bác Ba!
Em cần tư vấn về vị trí và diện tích lên thổ, ưu tiên mục đích mua bán, sau là mục đích sử dụng, áp dụng chủ yếu là ONT (dt sổ lớn hơn nhiều hạn mức thổ):
1. Nhiều người lên thổ chỉ 50m2 - 100m2 (dưới hạn mức), để sau đăng bán. Nó lợi hay thiệt so với lên hết hạn mức để bán.
Nếu đt sổ không lớn, như cầu thổ để ở. Có nên lên hết hạn mức thổ (nhất là cuối đất, nơi gần như không bị ảnh hưởng giải toả/ bồi thường tương lai), mà biết chắc 1 phần thổ cuối đất hay bên hông này không xây dựng, chỉ làm vườn, sân bãi, đường hành lang thông thoáng.

2. Với thửa đất lớn, vị trí thổ nên chọn tối đa chiều rộng (chiều sâu vẫn đủ), vd hạn mức 300m2, chọn 15m x 20m. Hay ntn.
Vị trí thổ giáp đường (đã trừ quy hoạch), hay lùi phía trong đỡ ồn/ bụi. Trường hợp nào nên chọn vị trí giáp đường, chiều rộng tối đa (vd để dự phòng tách thửa, phân lô).

3. Quy định về hạn mức thổ là ntn, như trên đầu người, trên hộ, trên 1 sổ, hay tổng hạn mức trong 1 khu vực địa phương.
...ngữ nghĩa rối rắm, mong anh Ba bỏ qua.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Bác Ba có thể tư góp ý giúp em là nếu mua nhà hẻm xe hơi tại Bình Thạnh thì nên cho thuê nguyên căn hay là nên đầu tư làm căn hộ dịch vụ? hiện tại có nên mua bất động sản nhà phố Sg chưa bác nhỉ hay là chờ thêm 1 thời gian?
- cho thuê như thế nào thì phải xét nhu cầu thị trường tại khu vực đó, xét luôn khả năng quản trị và kế hoạch đầu tư. Những câu hỏi này phải tự trả lời, người khác ko làm thay được.
- thời điểm này có nên mua vào hay chưa thì trả lời các câu hỏi ở gạch đầu dòng bên trên trước. Nếu đã có câu trả lời rồi thì chỉ còn tìm kiếm sản phẩm phù hợp, giá cả chấp nhận được, thoả mãn yêu cầu đặt ra là dứt. Đợi chờ có thể mua được giá rẻ hơn nhưng ko thoả mãn yêu cầu đặt ra thì cũng ko gọi là phù hợp.
Cần lên kế hoạch cho rõ ràng sẽ thấy được đường hướng hành động mà thôi.