Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng B2
7/10/19
374
2.351
93
Đó, mình giải thích cụ thể rồi đó.
Nút thắc của vấn đề này nằm ở đâu thì qua comment đó mình cũng đã chỉ ra. Vấn đề là, có ai dám ký để "hợp thức hoá sai phạm" hay ko thôi :D
e chỉ mong hợp thức hóa, xin đc phép xây dưng cho đỡ phải nhận lương 50k/days ? :rolleyes:

• Haha
Reactions: tuantt and Ba Văn
Hạng D
28/10/19
1.254
4.830
113
View attachment 2952380
Bình thường. Mục đích sử dụng là LUC luôn.
Dạ, em hỏi là mình nhìn 1 cái sổ, các mặt không thấy giáp đường, thì có phải thửa này không thể nào là quy hoạch đất ont (giả sử sổ này mới, và quy hoạch không mới vừa sửa).
Hay là: khu vực đó quy hoạch ont, sổ (nằm trong khu vực đó), tuy trên sổ ghi cln, khi xin lên thổ thì bị từ chối vì sổ không giáp đường.

Quy hoạch đất: là TNMT của tỉnh làm.
Cấp thổ ont: là thẩm quyền nơi nào ạ.
Cảm ơn anh.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Dạ, em hỏi là mình nhìn 1 cái sổ, các mặt không thấy giáp đường, thì có phải thửa này không thể nào là quy hoạch đất ont (giả sử sổ này mới, và quy hoạch không mới vừa sửa).
Hay là: khu vực đó quy hoạch ont, sổ (nằm trong khu vực đó), tuy trên sổ ghi cln, khi xin lên thổ thì bị từ chối vì sổ không giáp đường.
Quy hoạch là quy hoạch. Việc quy hoạch ko liên quan đến chuyện thửa đất nào đó có giáp đường hay ko.

Việc nhìn trên sổ không thấy thể hiện đường thì không khẳng định nó không giáp đường. Để khẳng định, phải tra trong bản đồ địa chính.

Việc chuyển đổi mục đích lên tc đòi hỏi phải phù hợp quy hoạch VÀ thửa đất phải giáp đường. Đồng thời phải thoả một số điều kiện khác nữa (cái này có nói trong thớt này nhiều lần). Nếu một trong các điều kiện ko thoả, thì ko chuyển mục đích lên tc được.
Quy hoạch đất: là TNMT của tỉnh làm.
Cấp thổ ont: là thẩm quyền nơi nào ạ.
Cảm ơn anh.
Quận/huyện. Đương nhiên nó nằm trong kế hoạch sử dụng đất do HĐND tỉnh phê duyệt.

Hạng D
28/10/19
1.254
4.830
113
Dạ.
Quy hoạch khu vực đó là ont, không liên quan cái thửa đất nằm trong khu vực đó có giáp đường hay không.
Xem bản đồ địa chính, để biết thửa đất có giáp đường hay không (đường đất vẫn là đường).
Nếu thửa đất không giáp đường, là 1 trong những điều kiện KHÔNG thể chuyển đổi lên thổ.
Nhưng có trường hợp nào là trên sổ đất đó (không giáp đường trên bản đồ địa chính) có thổ không (sổ cũ, ko thuộc hiến đất, cấp sai). Nếu có, xin phép xây dựng có bị từ chối ít nhất vì lý do không giáp đường.

Em cũng dần hiểu thêm vài điều mới ạ.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Dạ.
Quy hoạch khu vực đó là ont, không liên quan cái thửa đất nằm trong khu vực đó có giáp đường hay không.
Xem bản đồ địa chính, để biết thửa đất có giáp đường hay không (đường đất vẫn là đường).
Nếu thửa đất không giáp đường, là 1 trong những điều kiện KHÔNG thể chuyển đổi lên thổ.
Nhưng có trường hợp nào là trên sổ đất đó (không giáp đường trên bản đồ địa chính) có thổ không (sổ cũ, ko thuộc hiến đất, cấp sai). Nếu có, xin phép xây dựng có bị từ chối ít nhất vì lý do không giáp đường.

Có.
Về nguyên tắc, bị từ chối cấp phép xây dựng.

Tuy nhiên, trường hợp từ chối ít khi xảy ra.
1. đất ONT ko cần xin phép.
2. việc quản lý xây dựng ở vùng nông thôn tương đối dễ dãi.
Trừ những "điểm nóng" hoặc "điểm đen" như Bảo Lộc, thì chính quyền họ sẽ lấy nguyên tắc ra hành xử.

Và cũng ko phải gì mới, tìm hiểu, thực chiến sẽ thấy thôi.

Hạng D
26/9/09
1.910
6.245
113
Dạ.

ngoại lệ là sống lâu lên lão làng , ở lâu được cấp thổ đó A
nên có nhiều miếng ko tiếp đường , ko QH thổ vẫn có thổ cư

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
ngoại lệ là sống lâu lên lão làng , ở lâu được cấp thổ đó A
nên có nhiều miếng ko tiếp đường , ko QH thổ vẫn có thổ cư
Hiểu như vầy là chưa đầy đủ nha em trai.
Thời kỳ chưa có quy hoạch, chưa có bản đồ địa chính. Những gia đình sống lâu năm và có sở hữu đất đai thì nhà nước khuyến khích lên thổ cư, và lên thổ cư ko tốn tiền. Mỗi hộ gia đình được 300m2 đến 400m2 tuỳ. Bây giờ, khi đi mua bán đất đai, vẫn còn gặp nhiều những trường hợp này, dù rằng quy hoạch hiện tại là nông nghiệp 100% từ trước đến giờ.

Một số trường hợp khác, trước đây quy hoạch phi nông nghiệp, thửa đất có đủ điều kiện chuyển thổ cư và ngừoi dân đã chuyển thổ cư. Bây giờ quy hoạch thay đổi thì lại là quy hoạch nông nghiệp, nên khi kiểm tra quy hoạch là nông nghiệp nhưng trên sổ lại có thổ cư. Những trường hợp này không hiếm.

Trường hợp, trên sổ có đất thổ cư, nhưng trên bản đồ địa chính lại ko có thể hiện đường giáp đất. Đa số là thổ cư có trước đó, và thửa đất có diện tích lớn có giáp đường. Sau khi chia tách thành những thửa nhỏ thì có sổ ko có đường vào nhưng vẫn có thổ cư.

Kiểm tra lý lịch thửa đất khi có nghi ngờ là ra hết.