Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng C
25/4/15
610
664
93
44
Em cảm ơn bác Ba đã khai thông, Thật ra em cân nhắc dòng này là do lòng tham, tiền ít mà cứ đòi hít dầu thơm đó bác Ba :D

Chắc em sẽ cân nhắc lại theo ngân sách sẵn có với các loại hình có tính pháp lý chắc chắn hơn

Em cảm ơn Bác lần nữa :)

Hạng B2
16/10/16
223
297
63
Ko rõ ở tỉnh hay ở SG.
SG là có xin phép xây dựng tạm. Thủ tục ở phường.
Dạ em ở SG bác Ba, em xây ở Nhà Bè, đã lên huyện hỏi thì được phản hồi bên huyện không quản lý phần này, cũng không hướng dẫn ở đâu giải quyết được luôn :(

• Like
Reactions: Ba Văn
Tập Lái
8/7/18
40
20
8
47
"quy định được Quốc hội ban hành luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020. Luật này bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/1/2021, cho phép người dân được quyền xây dựng nhà mới nếu phần đất thuộc diện "quy hoạch treo" quá lâu (trên 3 năm) "
Như vậy, đất vườn tại Thủ Đức dính quy hoạch trên 7 năm có được xây nhà ở/ nhà xưởng ko anh @Ba Văn ?
Cảm ơn anh Ba!

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
"đất vườn" là đất gì anh ha? Anh có thể nói rõ hơn đc ko? Và cho biết cái "quy hoạch treo" kia nó là quy hoạch gì?
Luật ban hành là vậy. Nhưng thực thi ở phạm trù này thì lại khá mơ hồ. Chính quyền địa phương họ có đủ lý do để ko hoặc chưa vận hành theo luật đó.
"quy định được Quốc hội ban hành luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020. Luật này bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/1/2021, cho phép người dân được quyền xây dựng nhà mới nếu phần đất thuộc diện "quy hoạch treo" quá lâu (trên 3 năm) "
Như vậy, đất vườn tại Thủ Đức dính quy hoạch trên 7 năm có được xây nhà ở/ nhà xưởng ko anh @Ba Văn ?
Cảm ơn anh Ba!

Tập Lái
8/7/18
40
20
8
47
"đất vườn" là đất gì anh ha? Anh có thể nói rõ hơn đc ko? Và cho biết cái "quy hoạch treo" kia nó là quy hoạch gì?
Luật ban hành là vậy. Nhưng thực thi ở phạm trù này thì lại khá mơ hồ. Chính quyền địa phương họ có đủ lý do để ko hoặc chưa vận hành theo luật đó.
Dạ đất trồng cây lâu năm, và quy hoạch công trình công cộng.
Đúng là có những luật ra cho có , cho "đẹp" rồi chả được thực thi

Tập Lái
21/11/16
34
28
21
Bác @Ba Văn cho e hỏi trường hợp người nhà e có căn nhà ở Gò Vấp, trong sổ là nhà cấp 4, 10 năm trước có xây lụi lên 1 lầu kiên cố, chưa hoàn công cập nhật hiện trạng. Nếu bây giờ muốn bán để sang tên đăng bộ được thì còn có thể hoàn công được nữa hay không vì nhà đã xây dựng từ rất lâu, hay phải đập bỏ về hiện trạng ban đầu.

Hạng D
26/3/22
1.577
6.844
113
Biết rứa rồi còn hỏi. Mất công hỏi và cũng mất công người trả lời.
Người nào ở cụ thể ở trường hợp đó, ở khu vực đó, làm được hay không. Vì sao. Có chắc chắn "vì sao" ko thì mới trả lời chứ.

• Haha
Reactions: Saigonnamay
Tập Lái
8/7/18
40
20
8
47
Biết rứa rồi còn hỏi. Mất công hỏi và cũng mất công người trả lời.
Người nào ở cụ thể ở trường hợp đó, ở khu vực đó, làm được hay không. Vì sao. Có chắc chắn "vì sao" ko thì mới trả lời chứ.
Luật mình hơi yếu, lại cứng nhắc nên vào đây học hỏi. Anh thông cảm.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Mục đích sử dụng ghi trên sổ là Trồng Cây Lâu Năm thì chỉ trồng cây lâu năm thôi, làm sao sử dụng cho mục đích khác được. Nhất là ở thành phố thì càng ko thể. (đừng gọi nó là "đất vườn", dễ nhầm lẫn trong suy nghĩ).

Quy hoạch là sử dụng vào mục đích công cộng thì phải hiểu rằng đây là loại quy hoạch phát triển, chưa có kế hoạch sử dụng đất nên ko thể nói nó "treo". Khi nào nhà nước có kế hoạch sử dụng đất để triển khai thực hiện cái quy hoạch đó mà kế hoạch đó sau 3 năm chưa/ko thực hiện thì mới gọi là "treo". (Cái này có nói trong thớt này rồi).

Và nó ko liên quan đến cái Luật được dẫn ra kia.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Bác @Ba Văn cho e hỏi trường hợp người nhà e có căn nhà ở Gò Vấp, trong sổ là nhà cấp 4, 10 năm trước có xây lụi lên 1 lầu kiên cố, chưa hoàn công cập nhật hiện trạng. Nếu bây giờ muốn bán để sang tên đăng bộ được thì còn có thể hoàn công được nữa hay không vì nhà đã xây dựng từ rất lâu, hay phải đập bỏ về hiện trạng ban đầu.
Đã xây lụi thì làm sao hoàn công, cập nhật hiện trạng đc.
Muốn hoàn công, cần có một loạt các thủ tục và các thủ tục này được diễn ra theo trình tự thời gian. Đâu thể "lùi thời gian" 1 loạt các thủ tục đó được.
Trên sổ có thể hiện hoàn công nhà cấp 4 thì ko còn cách nào khác là về hiện trạng ban đầu. Còn cách khác thì ... khó nói.