Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
9/2/15
1.123
7.359
113
Thật tình thì em ko trả lời được câu hỏi này anh ui.
1 là, do khả năng em chỉ "quậy" đc ở những tỉnh này là đã đuối sức.
2 là, ít nhiều em hiểu "tiếng nói" của em có gì đó ko ổn khi phải nói rõ khi phải trả lời những câu hỏi thuộc dạng này, nên em ko dám phát ngôn.
3 là, còn rất nhiều những khu vực mà khả năng em chưa "quậy" tới. Nên nếu trả lời đâm ra phiến diện.
4 là, hiện tại thị trường bđs có nhiều thay đổi những cái cơ bản, chưa ai có thể hình dung rõ ngày mai nó sẽ thế nào.
Chỉ có thể trả lời: với thói quen sở hữu bđs của người Việt, với 1 nền kinh tế bđs (VN chưa thoát khỏi giai đoạn này), ..., thì việc đầu tư bđs lâu dài vẫn có lãi và an toàn. :)
Nhu cầu ở, mua cái nhà nhỏ SG, giờ là thời điểm thích hợp chưa anh, hay qua 2024 ? Hóng anh cho góc nhìn tham khảo

Tập Lái
12/3/23
2
1
3
28
Hi bác,
Em dự kiến mua căn chung cư ở Khu vực Quận 7 - Nhà Bè. Cho em hỏi về tiềm năng phát triển của 2 khu vực dưới đây:
1. Chung cư Q7 Riverside - Khu vực Đào Trí - Quận 7
2. Chung cư Dragon Hilll - Khu vực Nhà bè
Hoặc một chung cư nào đó theo nhận định của bác tốt trong tầm giá 2,5 tỷ. Em đi làm ở Chợ Bến Thành ạ,
Em cám ơn Bác nhiều

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Nhu cầu ở, mua cái nhà nhỏ SG, giờ là thời điểm thích hợp chưa anh, hay qua 2024 ? Hóng anh cho góc nhìn tham khảo
Mua ở là mua tiêu dùng, phù hợp với nhu cầu thì dứt thôi, sao phải chờ đợi.
Hơn nữa, thời điểm này là thời của người mua, được lựa, được ép giá thoải mái.
Thời bán tháo, bán bỏ của người bán, mà cái thời này cũng sắp kết thúc. Lý giải cho việc này, có 2 lý do:
1. Lãi suất tk rẻ dần, người có tiền gửi tk thấy ko còn hấp dẫn sẽ rút tiền ra để đầu tư 1 kênh kênh nào đó, trong đó có kênh bđs, họ hy vọng bắt ngộp mua giá rẻ giải được bài toán giữa lãi suất tiết kiệm với lợi nhuận mang lại là họ sẽ xuống tiền.
Giả sử: ls tk 7%/năm, 2 năm 14%. Lấy tiền ra mua 1 bđs ngộp 20% đợi 2 năm sau còn có thêm kỳ vọng bđs phục hồi, lãi kép.

2. Cũng chính lãi suất tk rẻ dẫn đến lãi suất cho vay cũng sẽ rẻ dần, người bán sẽ cân nhắc thiệt hại giữa lãi suất vay với giảm giá mà quyết định vay, ngưng bán.
Giả sử: ls vay 10%/năm, 2 năm là 20%. Họ vay được thì ko mắc gì phải bán với mức giá thiệt hại cao hơn 20%. Giữ lại tài sản còn có kỳ vọng chờ cơ hội thị trường phục hồi.

Tuỳ anh thôi.
Goodluck.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Hi bác,
Em dự kiến mua căn chung cư ở Khu vực Quận 7 - Nhà Bè. Cho em hỏi về tiềm năng phát triển của 2 khu vực dưới đây:
1. Chung cư Q7 Riverside - Khu vực Đào Trí - Quận 7
2. Chung cư Dragon Hilll - Khu vực Nhà bè
Hoặc một chung cư nào đó theo nhận định của bác tốt trong tầm giá 2,5 tỷ. Em đi làm ở Chợ Bến Thành ạ,
Em cám ơn Bác nhiều
Quan điểm của mình thì chung cư là tiêu sản. Thứ nữa, chung cư nào tốt? Trả lời câu hỏi này sẽ có rất nhiều thứ cần biết:
1. Pháp lý ổn.
2. Vị trí, phù hợp với người sử dụng
3. Tiện ích.
4. Chất lượng xây dựng.
5. Chất lượng quản trị của BQT chung cư.
6. Dân trí cộng đồng dân cư.
7. Layout căn hộ.
8. View.
9. Phí quản lý, phí giữ xe, ...
10. ...
Mình ko trực tiếp lưu trú, ko thể so sánh được.

Tập Lái
24/5/21
11
19
3
40
Chào anh Ba và mọi người, cho em hỏi lô đất thổ cứ có quy hoạch xây dựng là khu trung tâm đa chức năng hạ tầng cải tạo thì mình xây nhà có bị ràng buộc gì không? Em cảm ơn ạ.

Hạng B2
14/3/16
270
493
63

Bác Ba cho em hỏi là sao có những nhà mà 20 năm không giải tỏa được như này. liệu có lý do gì để không bị cưỡng chế ko?

Hạng B2
10/11/17
129
125
43
34
Bác @Ba Văn cho em hỏi các câu như sau ạ:

1. Đất Nông Nghiệp:
Theo em được biết thì hiện tại muốn chuyển sang thổ cư. Thì phải đóng phí tương đối cao. Giá trị lô đất sau khi chuyển đổi sẽ tương đối cao. Do đó, "mua đất nông nghiệp để phân lô lên thổ cư bán kiếm lời" sẽ không còn hấp dẫn. Dẫn đến đất nông nghiệp ở các vị trí liền kề đường hiện hữu sẽ không có giá nữa (giá trị giảm). Điều này có đúng thực tế hiện tại và tương lai sắp đến không ạ.

2. Đất ven biển chưa có sổ. Mua của người dân khai hoang. Khu vực không có quy hoạch treo. Nhưng do giá trị của bds bị đẩy lên cao. Nên việc ra sổ trong thời điểm hiện tại là không thể. Bác cho em hỏi đất của người dân khai hoang, canh tác trên đó thời xa xưa thì có khả năng bị nhà nước thu hồi vì không có giấy tờ gì không ạ?

3. Khu em gần cao tốc mới thông xe. Giá trị của 1 xào đất mặt tiền đường nhựa là 800tr. Nhưng e thấy hầu như không có giá trị kinh tế nào có thể khai thác trên 1 xào đất để ra đc lợi 5tr/1 tháng. Vậy căn cứ vào đâu mà họ lại định giá một lô đất nông nghiệp giá cao như vậy ạ.

Cảm ơn bác. Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Chào anh Ba và mọi người, cho em hỏi lô đất thổ cứ có quy hoạch xây dựng là khu trung tâm đa chức năng hạ tầng cải tạo thì mình xây nhà có bị ràng buộc gì không? Em cảm ơn ạ.
Quy hoạch trung tâm đa chức năng là quy hoạch phân khu trên một diện rộng của khu vực đó.
Qh Hạ tầng cải tạo là chỉ ra ở khu vực đó hạ tầng cần phải được cải tạo chỉnh trang.
Đất của anh là đất ODT thì cứ xin phép xây dựng cất nhà để ở. Ràng buộc thì lúc nào cũng có: sử dụng đúng chức năng, xây dựng phù hợp quy chuẩn và phù hợp QH kiến trúc đô thị, ...

Bác Ba cho em hỏi là sao có những nhà mà 20 năm không giải tỏa được như này. liệu có lý do gì để không bị cưỡng chế ko?
Về mặt nguyên tắc, đất đai là tài nguyên của quốc gia, do nhà nước quản lý và họ chỉ giao cho người dân quyền sử dụng. Họ nắm giữ quyền thu hồi và các quyền khác. Cho nên để nói có lý do ko bị cưỡng chế thì chắc là ko.
Bác @Ba Văn cho em hỏi các câu như sau ạ:

1. Đất Nông Nghiệp:
Theo em được biết thì hiện tại muốn chuyển sang thổ cư. Thì phải đóng phí tương đối cao. Giá trị lô đất sau khi chuyển đổi sẽ tương đối cao. Do đó, "mua đất nông nghiệp để phân lô lên thổ cư bán kiếm lời" sẽ không còn hấp dẫn. Dẫn đến đất nông nghiệp ở các vị trí liền kề đường hiện hữu sẽ không có giá nữa (giá trị giảm). Điều này có đúng thực tế hiện tại và tương lai sắp đến không ạ.

2. Đất ven biển chưa có sổ. Mua của người dân khai hoang. Khu vực không có quy hoạch treo. Nhưng do giá trị của bds bị đẩy lên cao. Nên việc ra sổ trong thời điểm hiện tại là không thể. Bác cho em hỏi đất của người dân khai hoang, canh tác trên đó thời xa xưa thì có khả năng bị nhà nước thu hồi vì không có giấy tờ gì không ạ?

3. Khu em gần cao tốc mới thông xe. Giá trị của 1 xào đất mặt tiền đường nhựa là 800tr. Nhưng e thấy hầu như không có giá trị kinh tế nào có thể khai thác trên 1 xào đất để ra đc lợi 5tr/1 tháng. Vậy căn cứ vào đâu mà họ lại định giá một lô đất nông nghiệp giá cao như vậy ạ.

Cảm ơn bác. Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
1. Chuyển đổi mục đích lên thổ cư làm cho giá trị thửa đất tăng theo, cái này chỉ đúng với khu vực đô thị thôi anh. Khu vực nông thôn không đúng lắm, nó chỉ giúp thửa đất có thêm thanh khoản. Đương nhiên về lâu dài, khi mà cơ chế quản lý chặt chẻ hơn thì sẽ khác.
Chuyện phân lô đất nông nghiệp là việc làm không được khuyến khích, mang tính đầu cơ và rủi ro cao, nó xảy ra khi thị trường bđs nóng sốt. Chính vì vậy, khi thị trường nguội lạnh thì sự giảm giá của loại hình này rất cao, thanh khoản mất hút cũng không có gì lạ.

2. Anh phải hiểu thế này, đất chưa sổ (cho dù là đất gì, ở đâu) thì nó vẫn là đất của nhà nước. Anh khai hoang kệ anh, khi anh chưa đủ điều kiện để cấp chủ quyền thì vẫn là đất nhà nước, anh ko có bất cứ quyền nào ở thửa đất đó. Nguyên tắc là vậy.
Không phải đất có giá trị cao làm cho việc cấp chủ quyền là không thể. Mà là, để hội đủ điều kiện cho việc cấp chủ quyền của 1 thửa đất ko đơn giản như anh nghĩ, nó phụ thuộc rất nhiều thứ kể cả mốc thời gian cũng được xét đến. Và trong dự thảo luật đất đai mới, thì những thửa đất lâu nay chưa được cấp sổ, hoặc chưa kịp cấp sổ lại càng khó khăn hơn.
Và như đã nói, chưa được cấp sổ thì đó là đất nhà nước, thì ko nói đến chuyện thu hồi. Đã có chủ quyền của riêng cá nhân đó đâu mà thu hồi?

3. Giá trị kinh tế của 1 thửa đất ko do anh nghĩ, mà là do thị trường quyết định. Tôi lấy ví dụ:
Cùng 1 thửa đất đó, có 3 đối tượng đều muốn mua:
- Anh thứ nhất thuộc đối tượng mua để xây nhà ở: đối tượng này sẽ xét đến nhu cầu, sự thích nghi, ..., thoả mãn là chính. Họ đưa yếu tố giá trị kinh tế xuống phần thứ yếu.
- Anh thứ hai thuộc đối tượng mua để phục vụ cho việc mở quán bán cafe. Anh ta sẽ xét đến tổng mức đầu tư và lợi nhuận mang lại. Nếu lợi nhuận mang lại chỉ vài trăm ngàn mỗi ngày nhưng chi phí mua thửa đất chiếm tỷ trọng lớn thì anh ta sẽ cho rằng thửa đất này đắt.
- Anh thứ ba thuộc đối tượng chuyên mở nhà hàng khách sạn. Anh này cũng tính như anh thứ 2. Nhưng lợi nhuận mang lại cho anh ta cao hơn, hấp dẫn với anh ta, thì anh ta sẳn sàng mua thửa đất này và anh ta sẽ happy với điều đó.

Căn cứ vào đâu để xác định được giá trị của thửa đất thì có 3 cách:
1. Thế giới quan trong lĩnh vực bđs của anh phải đủ lớn. Ngoài việc nắm rõ các nhu cầu trong xã hội thì còn có những cái khác như pháp lý, quy hoạch, ... mặt bằng giá, ..., cho đến kinh tế vi mô, vĩ mô.
2. Nếu cái 1 khó quá thì anh có thể tận dụng cái có sẳn trong xã hội. Đó là các cty thẩm định giá hoặc anh "làm bộ" vay ngân hàng. Tiền anh lấy được từ việc vay này thì nó cũng là giá trị của thửa đất đó. :)
3. Căn cứ trên bảng giá đất hàng năm của nhà nước, anh cũng có thể ước lượng được giá trị của thửa đất đang nhắm đến (cái này đòi hỏi có chút kinh nghiệm).

Tập Lái
8/7/18
40
20
8
47
Sổ có thổ cư ko? Chuyển mục đích vào năm nào? Nếu có sau năm 1997 thì lý lẽ càng thêm chắc.
Anh phải nắm lý lẽ để nói chuyện với người ta. Bằng việc, xem lại tất cả hs lý lịch của thửa đất.

Một cái cần làm rõ ý. Chỉnh lý diện tích thửa đất theo chiều ngang thì ko làm cho thửa đất mất đi việc giáp đường. Anh cần lưu ý điểm này.
Và ở 1 điểm khác. Đất nhà tui đang ở, anh nâng cấp hạ tầng bằng việc làm cống thoát nước (cống với mương là như nhau, 1 cái đô thị, 1 cái nông thôn), rồi anh cho rằng đất nhà tui HẾT giáp đường àh? Cần làm rõ thời điểm cái mương ra đời nhé, và lưu ý nó.

Đó là tất cả để anh đủ cơ sở làm việc. Nhưng, uống nước lạnh ký chữ ký ko đẹp anh ơi. Kkk
Vụ nhà nước nâng cấp hạ tầng, rồi ép đất dân HẾT giáp đường có thật đó anh Ba.

Nhà em bị như vầy:
GĐ e mua thửa đất đã có sổ đỏ , giáp đường ấp 1, xã Long Hậu, Cần Giuộc, Long An năm 2001 ( trong sổ đỏ cũng như hiện trạng thì không có kênh ngang qua đất). Tuy nhiên gần đây bị thu hồi thiếu đất và áp giá KHÔNG giáp mặt tiền đường vì cách đường 1 con kênh.

Sau khi kiến nghị thì ubnd huyên Cần Giuộc trả lời trước khi gđ e mua đất thì vào năm 1998 chủ trước đã "hiến" đất để cải tạo đường hình thành "kênh" !!!( trong khi trong sổ cấp cho gđ e năm 2001 không có kênh và đủ diện tích) , nên không bồi thường đủ đất và ép giá không mặt tiền

Theo ubnd huyện Cần Giuoc trả lời, năm 1998 nhà nước múc đất của dân mở rộng đường ấp 1, tạo thành kênh dọc theo con đường, xong ko hỗ trợ bồi thường người dân cải tạo đất, mà lấy luôn " kênh", rồi ép đất KHÔNG giáp mặt đường.
Nhờ anh @Ba Văn tư vấn, gđ e nên làm gì để đòi lại quyền lợi hợp pháp chính đáng nhanh nhất?
Khiếu nại, hay khiếu kiện có được ko anh?
Cảm ơn anh Ba trước!

Attachments

Chỉnh sửa cuối: