Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng C
19/2/20
518
501
93
Bác Ba cho e hỏi thăm về 2 miếng đất này xem mặt bằng giá có ổn không, nhờ bác đưa ưu nhược điểm và cá nhân bác sẽ chọn cái nào hay sẽ tìm thêm? Mục đích mua: xây căn hộ dạng ký túc xá cho sinh viên thuê, sau nữa tăng giá trị sau 3-5 năm. Em cám ơn

Giá khá chát theo cảm nhận của mình

Tập Lái
12/3/16
20
17
3
44
Bác @Ba Văn xem giúp em căn nhà ở Bình Tân với cái sổ bên dưới. Em mua căn này năm 2016 sau đó đổi lại sổ như ở dưới, phần không gạch chéo (cộng cả diện tích trong lộ giới hẻm) là 107 m2. Bên quận vừa gửi giấy mời họp trên UBND về việc cải tạo rạch và làm đường ven kênh. Phần bị gạch chéo nằm trong lộ giới đường khi giải tỏa có được đền bù không và nếu có thì thường được đền bù theo giá như thế nào (bị áp đặt hay thương lượng)?

Sau này em muốn xây nhà (khu này được xây 5 tầng) thì phần diện tích nằm trong lộ giới hẻm có được xây lên đến 5 tầng không? Theo em đọc đâu đó thì phần trong lộ giới hẻm có thể xin xây dựng tạm lên đến 3 tầng?
Hỏi xoáy. Đáp xoayHỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Thớt quá hay, tks bác Ba. Bác cho em hỏi: bác đánh giá tiềm năng đất Bình Thuận, khu vực gần biển, gần khu QH du lịch QG Mũi Né và lân cận (vd: đất nn Bắc Bình, giáp Hoà Thắng) trong 5 năm tới. Giá x mấy bác? :D
Bình Thuận là vùng trũng về giá.
Nhà nước có quan tâm đầu tư phát triển csht.
Đây là 2 lý do mà người đầu tư bđs quan tâm đến vùng đất này.
Tuy nhiên, nhà nước chỉ mới chỉ quan tâm và bắt đầu đặt nền móng cho việc đầu tư đó thôi, và ở cấp vĩ mô, mang tính kết nối, logictis nhiều hơn. Ở địa phương, đầu tư csht chưa đc quan tâm, chưa rõ nét trong định hướng đầu tư csht, ko đánh bật được các lợi thế sẳn có. Quản lý và vận hành còn mang tính cục bộ nhiều. Và đây cũng là nhược điểm, thua brvt, đồng nai là ở chổ này.
Tớ đầu tư ở BT làm theo kiểu khác: giá rẻ, mua to, khai thác cái gì trên đất để hoàn vốn và trong bao lâu. Chứ ko đưa các yếu tố khác vào đặt làm kỳ vọng.

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Bác Ba cho e hỏi thăm về 2 miếng đất này xem mặt bằng giá có ổn không, nhờ bác đưa ưu nhược điểm và cá nhân bác sẽ chọn cái nào hay sẽ tìm thêm? Mục đích mua: xây căn hộ dạng ký túc xá cho sinh viên thuê, sau nữa tăng giá trị sau 3-5 năm. Em cám ơn

Cái link có id: 115626 tớ ko thấy hình, nên ko có so sánh được giữa hai thửa.

Khu vực này xây ktx cho thuê ổn nhất trong các vùng lân cận. Dịch vụ xung quanh ko thiếu thứ gì, bước chân ra là có.

Chuyện gtgt trong 3-5 năm khu này ăn theo khu đông mà. Đông tăng nó tăng, đông tèo nó chưa chắc tèo. :D

Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33

Em làm bên Propzy, nên bác quan tâm thì em dẫn bác đi xem, lô này ngang hơn 7,5m hiếm có khu vực này, Xung quanh nhiều trường DH, CD.. gần đường thiên đường ẩm thực Man Thiện, chợ,siêu thị.. tiện ích không thiếu thứ gì.Nếu xây dạng kí túc xá thì đảm bảo full phòng dễ dàng, nhu cầu thuê ở đây rất cao. Bác cứ tìm hiểu xung quanh sẽ thấy em không chém gió :D

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Bác @Ba Văn xem giúp em căn nhà ở Bình Tân với cái sổ bên dưới. Em mua căn này năm 2016 sau đó đổi lại sổ như ở dưới, phần không gạch chéo (cộng cả diện tích trong lộ giới hẻm) là 107 m2. Bên quận vừa gửi giấy mời họp trên UBND về việc cải tạo rạch và làm đường ven kênh. Phần bị gạch chéo nằm trong lộ giới đường khi giải tỏa có được đền bù không và nếu có thì thường được đền bù theo giá như thế nào (bị áp đặt hay thương lượng)?

Sau này em muốn xây nhà (khu này được xây 5 tầng) thì phần diện tích nằm trong lộ giới hẻm có được xây lên đến 5 tầng không? Theo em đọc đâu đó thì phần trong lộ giới hẻm có thể xin xây dựng tạm lên đến 3 tầng?
View attachment 2405551View attachment 2405553
Hihi. Họ có ghi chú bên dưới đó anh: "phần diện tích đất không được công nhận". Đã ko công nhận thì cơ sở nào để bồi thường và nhận bồi thường nè.

Đã là lộ giới là ko betong cốt thép luôn í chứ, ở đâu ra mà tính tầng. :rolleyes:

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Xin ý kiến bác BA về khúc này Tây hòa sao theo app quy hoạch quận 9 hệ số sử dụng đất khá cao và xây 12 tầng. Bác nghĩ sao về điều này? Mua khúc này vậy chắc không Bác
Trả lời lại khi nhìn hình kỹ hơn, đúng trọng tâm câu hỏi hơn.
Đây là qh xây dựng (quy hoạch chi tiết 1/2000) do quận quản lý. Đương nhiên nó cũng phải dựa trên quy hoạch phân khu 1/2000.
Đường trước đất 33m, ok. Nhưng đường hiện hữu là bao nhiêu?
Diện tích hơn 200m2, ko đạt.
Chưa biết chiều ngang thửa đất bao nhiêu.
Tóm lại: cầm sổ lên quận hỏi cho chắc, xem có cho xây 12 tầng ko. Nếu có, thửa đất có giá trị cao.
Hệ số sử dụng đất càng cao giá trị thửa đất càng lớn.
Thuộc khu dân cư hiện hữu tính ổn định cao.

• Like
Reactions: nhan83
Hạng D
25/10/16
1.035
3.692
113
Gia Định Thành
Từ 2021-2025 có phải là thị trường của đất nền Tỉnh không anh Ba.

Cảm giác của em là giá thị trường đất nền sẽ đi ngang or đi lên chứ ko có giảm ( trừ những nơi sốt nhanh quá như PQ ). Anh thấy cảm giác này của em có đúng không?

Cảm ơn anh.

Tập Lái
19/11/20
8
2
3
41
Trả lời lại khi nhìn hình kỹ hơn, đúng trọng tâm câu hỏi hơn.
Đây là qh xây dựng (quy hoạch chi tiết 1/2000) do quận quản lý. Đương nhiên nó cũng phải dựa trên quy hoạch phân khu 1/2000.
Đường trước đất 33m, ok. Nhưng đường hiện hữu là bao nhiêu?
Diện tích hơn 200m2, ko đạt.
Chưa biết chiều ngang thửa đất bao nhiêu.
Tóm lại: cầm sổ lên quận hỏi cho chắc, xem có cho xây 12 tầng ko. Nếu có, thửa đất có giá trị cao.
Hệ số sử dụng đất càng cao giá trị thửa đất càng lớn.
Thuộc khu dân cư hiện hữu tính ổn định cao.
Dạ cảm ơn Bác, em không đủ tài chính với căn nhà đó mà là căn gần đó a. Tại thấy phường phước long A nói riêng và quận 9 nói chung thì thấy khu này hệ số cao quá không biết xét theo rủi ro bị quy hoạch thì thế nào, nghe Bác nói khu này dân cư hiện hữu ổn định cao em yên tâm xuống tiền hơn vì đối diện ngã tư mk là khu trường thọ. Em mua để đầu tư dài hạn nên nhìn trên 7 năm nên hơi ngán cái vụ quy hoạch. Cảm ơn Bác