Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
39.995
113
Cảm ơn bác Ba. Nếu không được bồi thường thì chắc cũng phải được hỗ trợ tiền sửa lại nhà khi bị lùi vào chứ? :D.
Trong các dự án cải tạo kênh rạch thì sẽ có các trường hợp: 1 - sổ bị gạch 1 phần, 2 - sổ bị gạch hết (nhà nằm trong lộ giới hoàn toàn), 3 - nhà không có sổ (do lấn chiếm kênh rạch từ lâu, hoặc mua bán sang tay thời trước). Nếu NN áp không bồi thường cho phần không được công nhận (do bị gạch trên sổ hoặc không có sổ) thì hai đối tượng 2 và 3 không dễ chịu di dời và không lẽ dự án bị đứng hình luôn?
Còn 1 câu hỏi về phần diện tích nằm trong lộ giới (LG) hẻm mong bác chỉ bảo giùm. Em thấy phần diện tích nằm trong lộ giới hẻm có lúc được công nhận (như trong sổ của em, LG hẻm 8 m) và có lúc không được công nhận (như ở 1 hẻm gần đó, cùng khu vực, LG 20 m) (quận Bình Tân thôi, còn Gò Vấp chẳng hạn thì thấy hẻm 2 hay 3 m cũng bị gạch chéo không công nhận). Theo em nghĩ lý do là vì hẻm LG 8 m vẫn là hẻm, không chắc mở nên NN vẫn cho công nhận, còn hẻm LG 12 hay 15 m trở lên sẽ là đường nên NN không cho công nhận. Không biết có đúng không? :D
Ko công nhận nó có lý do của nó. Cần tìm hiểu về quá trình trước đây. Tớ chỉ nhìn trên sổ thấy ghi chú ko công nhận thì nói thôi. Ko đơn giản dân có chủ quyền sử dụng rồi làm lại sổ tự gạch chéo ghi ko công nhận đâu ah.
Vê việc hỗ trợ, đã gọi là hỗ trợ thì ko có qui định cụ thể để nói đâu ah. Gần như là ... tuỳ lòng hảo tâm ... kiểu kiểu vậy.
Lộ giới: là giới hạn trong quy hoạch để làm lộ (đường). Phần đất này vẫn được công nhận trên sổ thì anh có quyền sử dụng, nhưng quyền sử dụng đó bị hạn chế (chỉ được làm sân ví dụ vậy).

Nếu đã xây nhà trên phần lộ giới trước khi có quy hoạch, thì phần nhà đó vẫn được giữ lại dùng cho đến khi nhà nước thu hồi đất để mở đường. Và khi thu hồi đất trong trường hợp này, nhà nước sẽ tính đến việc bồi thường, cao/thấp, nhiều/ít, hay chỉ hỗ trợ thì họ sẽ xem xét nhà này có hoàn công hay ko, xây đúng giấy phép hay ko, ... hầm bà lằng lắm.

Còn chuyện làm đường hay ko, to nhỏ thế nào là câu chuyện khác.

Hạng B1
23/8/20
57
26
18
39
Vì sao sổ chung? Cái này cần tìm hiểu trước khi mua. Chứ sổ chung, trong khu dân cư mà vẫn còn đất NNo ko chuyển đổi chắc là có gì đó ko ổn rồi.

Giá bàn sau, khi chưa rõ điều trên.
Anh Ba khai sáng giúp em. Em đọc NNo mà ko biết là đất gì ạ? Câu hỏi nữa là em định mua miếng đất Cây Lâu Năm, mà địa chính họ bảo ko lên thổ được vì hiện quy hoạch khu đó không cho lên, vậy có nên mua không ạ? Có khi nào sau này đông dân ở thì ng ta lại đổi quy hoạch không anh Ba?
Em xin cảm ơn!

Tập Lái
10/12/17
18
11
3
25
Anh Ba khai sáng giúp em. Em đọc NNo mà ko biết là đất gì ạ? Câu hỏi nữa là em định mua miếng đất Cây Lâu Năm, mà địa chính họ bảo ko lên thổ được vì hiện quy hoạch khu đó không cho lên, vậy có nên mua không ạ? Có khi nào sau này đông dân ở thì ng ta lại đổi quy hoạch không anh Ba?
Em xin cảm ơn!
Đất nông nghiệp đó (cây lâu năm, cây hàng năm, trồng lúa,...). Thay đổi thì tầm trên 10 năm có thể xảy ra, vì khi QH người ta luôn dự trù 10-20 năm

Tập Lái
30/11/18
1
0
1
44
Chào anh Ba, em đang có dự định mua đầu tư Căn hộ cao cấp đầu tiên của Biên Hòa, giá là 2.5T cho 2 phòng ngủ (cụ thể là dự án Bien Hoa Universe Complex, nguồn tiền từ tiết kiệm vợ chồng em trong ngân hàng), tầm nhìn 3 năm. Ý kiến của anh về tính thanh khoản cũng như sự phát triển của khu vực này như thế nào? Anh cho em ý kiến, cám ơn anh trước!

• Wow
Reactions: Tran hà
Hạng B2
23/8/19
221
150
43
33
Chào anh Ba, em đang có dự định mua đầu tư Căn hộ cao cấp đầu tiên của Biên Hòa, giá là 2.5T cho 2 phòng ngủ (cụ thể là dự án Bien Hoa Universe Complex, nguồn tiền từ tiết kiệm vợ chồng em trong ngân hàng), tầm nhìn 3 năm. Ý kiến của anh về tính thanh khoản cũng như sự phát triển của khu vực này như thế nào? Anh cho em ý kiến, cám ơn anh trước!
Góp ý với bác 1 xíu
  • Khu trước dự án kẹt xe cực kì nặng vào giờ cao điểm, để giải quyết vấn đề này là 1 bài toàn khó vì kế bên là cây cầu bắc ngang đường sắt nữa
  • Với dòng sản phẩm căn hộ khu vực này thì nhu cầu của đại bộ phận cư dân ở đó chưa quen lắm với việc sống ở căn hộ, vẫn có nhưng ít,
  • số lượng căn hộ ở đây cũng kha khá nên việc thanh khoản cũng khá chậm + giá ở đây cũng không phải là tốt
  • Giá đất nền, nhà phố tầm 2,5 tỷ thì cũng có nhiều lựa chọn khu vực quanh đó
  • Tầm 2,5 tỷ và tầm nhìn 3 năm bác đọc kĩ thớt này thì có nhiều phương án khả thi hơn
Ý kiến cá nhân, chúc bác thành công

Hạng B2
13/3/18
224
1.304
93
Góp ý với bác 1 xíu
  • Khu trước dự án kẹt xe cực kì nặng vào giờ cao điểm, để giải quyết vấn đề này là 1 bài toàn khó vì kế bên là cây cầu bắc ngang đường sắt nữa
  • Với dòng sản phẩm căn hộ khu vực này thì nhu cầu của đại bộ phận cư dân ở đó chưa quen lắm với việc sống ở căn hộ, vẫn có nhưng ít,
  • số lượng căn hộ ở đây cũng kha khá nên việc thanh khoản cũng khá chậm + giá ở đây cũng không phải là tốt
  • Giá đất nền, nhà phố tầm 2,5 tỷ thì cũng có nhiều lựa chọn khu vực quanh đó
  • Tầm 2,5 tỷ và tầm nhìn 3 năm bác đọc kĩ thớt này thì có nhiều phương án khả thi hơn
Ý kiến cá nhân, chúc bác thành công
Chào anh, cho em ké luôn: DA Astral City BD có nên đầu tư không? E thấy sales đăng TT 1%/th, 30% nhận nhà thấy cũng đú được, mà giá cao không biết có ổn không? Em cám ơn nhiều!

Hạng B2
23/8/19
221
150
43
33
Chào anh, cho em ké luôn: DA Astral City BD có nên đầu tư không? E thấy sales đăng TT 1%/th, 30% nhận nhà thấy cũng đú được, mà giá cao không biết có ổn không? Em cám ơn nhiều!
Dự án này mình thấy có 1 số ý như sau
  • Số lượng căn cực kì lớn đâu đó khoảng gần 5000 căn.
  • Giá gần như cao nhất khu vực này 38-42tr, thực ra phần thanh toán 1%/th chỉ là bẫy tài chính dành cho khách hàng mua tại đây
  • Pháp lý thì mình chưa rõ là có những gì rồi, nếu bạn có hồ sơ pháp lý bạn xem giúp mình Hệ số sử dụng đất (FAR) là bao nhiêu minh nghe phong phanh cũng trên 10. với hệ số này thì mọi tiện ích chỉ là tô vẽ thêm chứ muốn sử dụng được thì cũng là quá đông người cho 1 vài tiện ích nên ở cũng rất khó ấy chứ
  • Với số lượng căn và giá bán như thế này mình thì mình thấy thanh khoản sẽ rất khó và kỳ vọng lợi nhuận sẽ không cao.
Chúc bạn thành công

Hạng B2
13/3/18
224
1.304
93
Dự án này mình thấy có 1 số ý như sau
  • Số lượng căn cực kì lớn đâu đó khoảng gần 5000 căn.
  • Giá gần như cao nhất khu vực này 38-42tr, thực ra phần thanh toán 1%/th chỉ là bẫy tài chính dành cho khách hàng mua tại đây
  • Pháp lý thì mình chưa rõ là có những gì rồi, nếu bạn có hồ sơ pháp lý bạn xem giúp mình Hệ số sử dụng đất (FAR) là bao nhiêu minh nghe phong phanh cũng trên 10. với hệ số này thì mọi tiện ích chỉ là tô vẽ thêm chứ muốn sử dụng được thì cũng là quá đông người cho 1 vài tiện ích nên ở cũng rất khó ấy chứ
  • Với số lượng căn và giá bán như thế này mình thì mình thấy thanh khoản sẽ rất khó và kỳ vọng lợi nhuận sẽ không cao.
Chúc bạn thành công
Cám ơn anh! Em sẽ nghiên cứu thêm!