Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
1 câu hỏi nữa nha bác. Chuyện mới xảy ra dc chua day 2 tháng. Nhà người quen có 2 nguoi phụ nữ đơn thân bán nhà đi xuất ngoại (nhà đang ở). Đăng 1 tuần thì 1 đấng nam nhi gốc hải phòng cọc 1 ty giấy tay. Tiền cò đã đưa. Thương luong truoc tết kí công chứng nhưng giờ điện thoại nói ko mua nữa đòi lại cọc. Bên bán thì ko chịu nên bên mua hăm dọa rồi kéo giang hồ tới.
Case này giải quyết thế nào cho êm. Bên bán chỉ muon trả lại 500 triệu thôi. E cũng thích căn của bà này nhưng nghe vay ko dám mua.
Gặp kèo rồi.
Họ nắm bắt tâm lý giỏi, được ăn cả, ngã lấy lại tiền.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
2021 có xảy ra bong bóng bđs không bác Ba Văn ơi. thread này tới 3 năm rồi nè.
Ko có gì cho thấy bđs bong bóng cả.
Lãi suất cho vay thấp.
GDP 2020 tăng trưởng dương 2,91%.
Năm 2021. Để phục hồi tăng trưởng, CP sẽ cân nhắc việc nới lỏng chính sách tiền tệ và thực hiện chính sách tài khóa mở rộng. Dự báo GDP tăng 6,5%.
Năm 2019, GDP danh nghĩa tăng 9,4% với mức cung tiền (M2) tăng 14,8%. Năm 2020, GDP danh nghĩa có thể đạt khoảng 4,24% với tăng trưởng M2 là 15%. Có nghĩa, M2/GDP năm 2020 lớn hơn 1, dòng tiền này ko phải bơm ròng mà bơm qua đầu tư công là chính, nó góp phần kiềm chế lạm phát và hiệu quả sử dụng đồng tiền cao hơn giúp kinh tế 2021 tăng trưởng tốt hơn.
Với những dữ liệu trên, theo tớ bđs vẫn tăng trưởng tốt năm 2021 mà ko lo ngại gì về bong bóng.

Tập Lái
31/5/17
14
19
3
49
Em mới mua căn Q7.
Mới lấy sổ xong.

Khi công chứng giao tiền xong (giử lại 2%) sau đó đăng bộ.

Vài ngày sau thì có anh cán bộ trên quận xuống ktra nhà từ trước ra sau, từ trên xuống dưới ( hình như ktra hiện trạng).
Tuy em ko có trục trặc gì, nhưng cũng ngán.

Các bác cho em hỏi nếu sai hiện trạng thì quận xử lý sao?
Và nếu ngưng giao dịch và ko thương lượng đc thì tòa xử ra sao?
Cái nửa là thủ tục khi mua cần thêm gì để tránh rủi ro cho bên mua vì tiền đã giao gần hết lúc công chứng rồi.

Chờ các cao thủ vào giải ngố giúp em

• Like
Reactions: pamken
Hạng D
16/5/17
1.824
2.933
113
Em mới mua căn Q7.
Mới lấy sổ xong.

Vài ngày sau thì có anh cán bộ trên quận xuống ktra nhà từ trước ra sau, từ trên xuống dưới ( hình như ktra hiện trạng).

Cái nửa là thủ tục khi mua cần thêm gì để tránh rủi ro cho bên mua vì tiền đã giao gần hết lúc công chứng rồi.

bây giờ họ chỉ kiểm tra lộ giới xem có công trình lấn chiếm phần chừa trước chừa sau (mái tôn che, etc..); chứ không kiểm tra bên trong kĩ nữa phải không?

• Like
Reactions: Tran hà
Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Em mới mua căn Q7.
Mới lấy sổ xong.

- Sai với hoàn công thì khắc phục mới cho đăng bộ.
- Giao dịch mua/bán là dân sự. Nếu ra toà thì căn cứ theo thoả thuận của hai bên để xử. Nếu thoả thuận đó trái luật thì căn theo luật để xử.
- Cần hiểu rõ chính sách quản lý và vận hành của địa phương về thứ mà mình mua từ đó đưa ra các thoả thuận hợp tình, hợp lý để tránh rủi ro.

Tập Lái
31/5/17
14
19
3
49
Kiểm tra hết từ trong ra ngoài bác ơi.

Hình như gần đây mới có chuyện này thì phải.

Và còn tùy vào chính sách của địa phương, có chổ có ktra có chổ lại ko.

• Wow
Reactions: Tran hà
Tập Lái
31/5/17
14
19
3
49
Lãi suất cho vay thấp.
Năm 2021. Để phục hồi tăng trưởng, CP sẽ cân nhắc việc nới lỏng chính sách tiền tệ và thực hiện chính sách tài khóa mở rộng. Dự báo GDP tăng 6,5%.
Năm 2019, GDP danh nghĩa tăng 9,4% với mức cung tiền (M2) tăng 14,8%. Năm 2020, GDP danh nghĩa có thể đạt khoảng 4,24% với tăng trưởng M2 là 15%. Có nghĩa, M2/GDP năm 2020 lớn hơn 1, dòng tiền này ko phải bơm ròng mà bơm qua đầu tư công là chính, nó góp phần kiềm chế lạm phát và hiệu quả sử dụng đồng tiền cao hơn giúp kinh tế 2021 tăng trưởng tốt hơn.
Với những dữ liệu trên, theo tớ bđs vẫn tăng trưởng tốt năm 2021 mà ko lo ngại gì về bong bóng.

Bác Ba cho em hỏi thêm vĩ mô(em gà mờ về cái này) về câu này:
"Có nghĩa, M2/GDP năm 2020 lớn hơn 1"
Riêng tác động về bđs em hiểu tỉ lệ này lớn là cung tiền lớn so với gdp.

Nhưng theo em hiểu cũng có nghĩa bỏ tiền ra nhiều mà mần ăn ko hiệu quả lắm.

Thì bđs có lợi như thế nào bác nhỉ?

• Like
Reactions: cavoicafe
Hạng B2
18/2/05
297
18.350
93
Em mới mua căn Q7.
Mới lấy sổ xong.

Thường các nơi khác khi giao dịch sang tên đổi chủ nhà đất thì họ chỉ cập nhật ở trang biến động (nếu còn chỗ trống) của sổ hồng thôi, không xuống kiểm tra hiện trạng. Chỉ khi nào đổi sổ mới thì mới xuống đo vẽ , kiểm tra hiện trạng.

Còn Q7 làm rất gắt khâu này, cứ có giao dịch là họ xuống kiểm tra hiện trạng.

Trước bạn em tính mua căn nhà ở Q7 bị hiện trạng thực tế hơi khác chút. Gần nhà em có tay đó làm trong UBND Q7 nên đem qua hỏi hắn xem có nên không. Hắn nhờ trong đó xem rồi bảo nhà mua được vì hiện trạng thay đổi không đáng kể và chỉ đường binh. Cuối cùng giao dịch cũng hoàn thành.

Nói chung nếu mua thì nên tự mình xem hiện trạng để tự đánh giá mức độ. Em thấy ở dưới tỉnh như ĐNai, Bình Dương... họ bán nhà có sổ riêng đàng hoàng. Hiện trạng có nhà trên đất cấp 3, cấp 4 luôn, nhưng trên sổ hồng lại không thể hiện phần nhà (tài sản trên đất). Chứng tỏ nhà xây "chui" hoặc không được hoàn công vì xây quá phần thổ cư hoặc đất đó chưa lên thổ cư.

Cò Đất
22/6/12
5.455
40.045
113
Bác Ba cho em hỏi thêm vĩ mô(em gà mờ về cái này) về câu này:
"Có nghĩa, M2/GDP năm 2020 lớn hơn 1"
Riêng tác động về bđs em hiểu tỉ lệ này lớn là cung tiền lớn so với gdp.

Nhưng theo em hiểu cũng có nghĩa bỏ tiền ra nhiều mà mần ăn ko hiệu quả lắm.

Thì bđs có lợi như thế nào bác nhỉ?
M2/GDP 2020 lớn hơn 1 ko có nghĩa là mần ăn ko hiệu quả. Thay vì bơm ròng thì bơm cho đầu tư công. Anh thấy 2020 một loạt các dự án hạ tầng khủng khởi công ko? Trong khi cái khởi công lâu rồi thì lại thiếu tiền (có thể do thủ tục hay gì đó, đại loại là ko ưu ái bơm). Vỉ chỉ khởi công mới bơm tiền nhanh đc, cái khởi rồi phati có khối lượng mới giải ngân. Thì ko nói cái lớn hơn 1 kia là mần ăn dỡ. :D

Hạng C
19/2/20
518
501
93
Lãi suất cho vay thấp.
Bác nói thế chết em rồi, em đang cầm cục tiền chờ nó nổ mà bác nói thế thì chừng nào nó mới chịu nổi :((