Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113
Re:Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

nqkhanhn nói:
7 cho nói:
vậy mình nên thay vỏ loại nào đây các bác??? michelin, brid hay yoko???mỗi loại có đặc tính tốt xấu ra sao ạ??
em nghe đồn bác quái xế thay vỏ cho ae INN là giá cả rẻ bèo nhất luôn. 4 vỏ mới chỉ có giá trị bằng ly cafe còn được khuyến mãi kiểm tra xe miễn phí luôn áh

Tính phí khác bù lại mà:(

KAKAKAKA

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63

nqkhanhn nói:
Vỏ xe em nghe nói thay yokohama sẽ êm hơn bridgestone? Tại sao vậy ta?

michelin thì êm hơn là chắc rồi bác nhưng theo kinh nghiệm của em thì goodyear cũng là 1 lựa chọn đó bác vì cao su của michelin và goodyear mềm hơn birdgestone nên êm hơn và gai vỏ của của goodyear cũng là 1 thiết kế chống ồn đó bác,ngoài ra khi mua vỏ các bác cũng nên coi kỹ năm sản xuất và những thông số kỹ thuật khác nha

Vỏ xe có một ảnh hưởng không nhỏ tới tính năng vận hành và mức tiêu thụ nhiên liệu cho xe, bởi vậy nắm rõ những thông số về vỏ là một điều cần thiết với bất kỳ ai đang sử dụng xe
Trước tiên chúng ta phải biết những thông số cơ bản nhất về vỏ xe. Thí dụ với ký hiệu: P215/65 R15 95H có thể hiểu như sau:
P: Loại xeChữ cái đầu tiên cho ta biết loại xe có thể sử dụng. P “Passenger”: vỏ dùng cho các loại xe có thể chở “hành khách”. Ngoài ra còn có một số loại khác như LT “Light Truck”: xe tải nhẹ; T “Temporary”: vỏ thay thế tạm thời(vỏ sơ cua)
215: Chiều rộng vỏ:Chiều rộng vỏ được đo từ vách này tới vách kia (mm).
55: Tỷ lệ bề dày/chiều rộng vỏ:Số 55 đằng sau vạch xiên chỉ tỷ lệ giữa chiều rộng và bề dày vỏ. Trong thí dụ trên đây, bề dày bằng 55% chiều rộng.
R: Cấu trúc của vỏ
Các vỏ thông dụng trên xe hầu như đều có cấu trúc Radial tương ứng với chữ R. Ngoài ra, lốp xe còn có các chữ khác như B, D, hoặc E nhưng hiện nay rất hiếm trên thị trường.
15: Ðường kính mâm xe:Với mỗi loại lốp chỉ sử dụng được duy nhất một cỡ mâm. Số 15 tương ứng với đường kính mâm lắp được là 15 inch.
95H: Tải trọng và tốc độ giới hạn:Số 95 tương ứng với tải tương ứng mà vỏ có thể chịu được. Thông thường vị trí này có số từ 75 tới 105 tương đương với tải trọng từ 380 tới 925 kg. Bên cạnh chỉ số tải trọng là một chữ cái giới hạn tốc độ tối đa mà vỏ có thể hoạt động bình thường, với chữ cái H, vỏ xe sẽ có tốc độ tối đa tương ứng là 210 km/h.với vài loại vỏ thì được nhà sản xuất ghi luôn là max speed và max load
Ngoài những thông số chính, trên vỏ xe còn có những ký hiệu khác:
Treadwear: Khả năng chịu mòn của vỏ. Giá trị tiêu chuẩn là 100, chỉ số này càng cao thì khả năng chống mòn càng tốt.
Traction: Đo khả năng bám đường của vỏ. Theo thứ tự từ cao xuống thấp: AA, A, B, C
Temperature: Khả năng chịu nhiệt của vỏ xe. Theo thứ tự từ cao xuống thấp: A, B, C
Maximum Inflation Pressure: Áp lực hơi tối đa.

Trên thành vỏ bao giờ cũng có 1 dãy mã số (bắt đầu bằng cụm DOT) và kết thúc bằng 4 chữ số. Đó chính là các con số chỉ ngày tháng năm sản xuất. Chẳng hạn nếu 4 chữ số cuối dãy là 2305, có nghĩa là vỏ này xuất xưởng vào tuần thứ 23 của năm 2005. Vì được làm bằng cao su, nếu để quá lâu, vỏ xe sẽ không còn tốt như khi mới được sản xuất.

Một chiếc vỏ quá “đát” thường bị mờ dãy số này, cho dù nhìn bề ngoài thì có vẻ như vỏ vẫn sử dụng “ngon”. Khi đã quá hạn sử dụng có nghĩa là vỏ đã mất hết những tính năng vốn có. Nhà sản xuất đã lường trước điều này và khuyên rằng kể cả những chiếc vỏ mới không xài mà chỉ cất trong kho nhưng đã hết hạn sử dụng thì xem như đã kết thúc vòng đời.
Nguyên tắc khi mua vỏ là không quá 5 năm kể từ ngày sản xuất, cộng với 5 năm sử dụng cho xe là đến lúc thay mới. Tuổi thọ của cao su không còn đảm bảo nếu vượt quá thời gian này.

vỏ xe này sản xuất tuần 31 năm 2009

những thông số khác:

bài này em viết bên MOS nên chụp cái hình vỏ xe 2 bánh nhưng túm lại vỏ 2 bánh và 4 bánh giống nhau thôi à

• Like
Reactions: ken1001
Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

@ CC : THANKS BÁC VỀ KINH NGHIỆM NÀY NHÉ. EM LƯU LẠI NGHIÊN CỨU THÊM ĐÂY HEHEHE

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

CHIEUCUONG nói:
Vỏ xe này sản xuất tuần 31 năm 2009
Hình như vậy mới đúng bác nè:
Vỏ xe này sản xuất tuần 3 của tháng 01 năm 2009

Hạng F
9/8/09
6.395
70.642
113
TFC
xaydungquocgia.com
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

@phucminh: em nghĩ bác CC đúng đó bác ạ. Vì đã ghi tuần thì ko ghi tháng, nếu ghi ngày tháng thì phải đủ 6 con số dd/mm/yy.

Hạng D
10/3/06
1.727
346
83

nqkhanhn nói:
@phucminh: em nghĩ bác CC đúng đó bác ạ. Vì đã ghi tuần thì ko ghi tháng, nếu ghi ngày tháng thì phải đủ 6 con số dd/mm/yy.

Mình cũng nghĩ bác CC đúng. Tây nó hay xài tuần lắm các bác, mình chưa quen thôi.

Em xin chia sẻ với các bác cái vụ bóng 5000k này.
Lắp bóng sáng xanh + trắng ....5000k cho Innova </h2> [blockquote] Mấy hôm rảnh rỗi. Em tìm hiểu và lắp bóng 5000 k cho đèn gầm Innova. Phọt lên chia sẻ với các cụ.
Em mua bóng philips loại 5000 k lắp cho đèn gầm Innova. Mã bóng là Hb4. Lắp bóng có độ kevin cao có ích lợi và ích hại gì ?????

Trong hiếp ảnh các bác sẽ hiểu cái gọi là nhiệt độ màu. Bóng có kv 6000 là ánh sáng xenon. Loại em mua là gần với ánh sáng xenon. Ánh sáng ban ngày rơi vào khoảng 4300 k.

Ưu điểm
:
- Sáng ..trắng + xanh lè
. Có thể gọi là ánh sáng xì teen....

- Thời trang.

- Gây chói ít nhiều cho xe đi ngược chiều...
Nhược điểm:

- Đắt lắm ạ.
- Gặp trời mưa thì toi luôn. Độ kv càng cao thì ánh sáng dễ bị khúc xạ....đặc biệt khi gặp nước nhá. Cái này các bác có thể kiểm chứng kể cả với ánh sáng xenon
. (Trường hợp có xe đi ngược chiều ánh sáng vàng, hay trời mưa, đèn đường màu vàng thì cụ sẽ thấy nhược điểm của laọi bóng 5000 k này)
- Dễ bị lòa khi gặp ánh sáng vàng....Bị ánh sáng màu vàng đè ...thế mới đau
(Cũng tại lý do này mà em quyết đinh không lắp bóng pha 5000k mà chỉ lắp chơi cho đèn gầm).
Em có vài thông tin tiểu học vậy thôi ạ.

[/blockquote]

24/3/10
4.364
3.876
113

Không nên lắp pác ơi. Lúc trước em "pon chen" lắp cặp bóng siêu sáng xanh gì đó của Phillips như hình pác post hết 800K/cặp xài được 4 tháng thì teo cả cặp phải thay lại bóng gin vào. Hic hic, nếu chịu chơi thì để dành khoảng 5~10 chai gặp pác khắc trung làm cặp projector & xenon 4300K thò thụt là "pá cháy" luôn. Lại được bảo hành 1 năm cho cặp xenon chứ mua bóng siêu sáng của Phillips (em mua ở Công Thành, đường Trần Binh Trọng) mà chỉ bảo hành cho đến khi em ra khỏi cửa, lại còn sốc em: bóng siêu sáng mau hư lắm, hẹn gặp lại anh sớm.
Em còn con Fortuner của em đang xài cặp xenon Edison H4, 4300K của Tung Của (giá 1tr3) được bảo hành 12 tháng, đã xài liên tục được 11 tháng rôì mà vẫn "ngon cơm".
Đèn gầm thì em xin can pác cứ để nguyên thủy HB4 ánh sáng vàng cho nó lành để đi trời mưa hay sương mù, đừng độ chế.

Hạng B2
14/11/07
169
3
18

Quái Xế nói:
Thunderbolt nói:
To Quái Xế :
-Xe mình làm những thứ như vậy nè bác :
1 -Thay 4 cái bu-gi : 331600
2 -Thay cái loc xăng : 695200
3 -Dầu súc béc : kô tính tiền
4 -Công thay bu-gi,lọc xăng súc béc,hạ thùng xăng(súc thùng xăng vệ sinh loc thô) : 412500
tổng cộng : 1514300
thuế GTGT : 151430
tổng cộng than toán :1665730
Được 1 phiếu rút thăm trúng thưởng mùa hè,giá như vậy thì mắc đúng kô bác?theo bác như trên thì có đúng bệnh xe em chưa vậy ?

.......thanks bác trước nhé !

Thì ngay từ đầu em đã bảo là KT xăng,và công việc là phải làm theo những bước như vậy.Giá cả thì không mắc đâu bác,hok biết2 bác có được giảm 10% không mà thôi:p.Chúc xe bác không còn bệnh như vừa rồi,và bác xem lại mức xăng trước khi đi xa nhé.Nên kiếm cây xăng uy tín để không bị bơm "nước" hay "sình" vào thùng xăng:D

Báo cáo đã đúng bệnh,ngày hôm wa đi Tri An chơi thuyền buồm, em test thử,ngay cả khi đổ xăng A92 (vì cây xăng ở gần c.viên 30/4 Biên Hòa ĐN kô có xăng 95) cả chuyến đi về kô hề có vấn đề gì...kekekeke......!
thanks mọi người đã quan tâm..!

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

mừng bác thunderbolt đã chữa hết bệnh em nó nhé.