Tết vừa rồi mình chở cả nhà đi một chuyến SG-Sapa bằng Inno V, chỉ việc đổ xăng rồi chạy tiếp và nghỉ ngơi khi cần, khi về lại SG thì mới thay nhớt (quảng đường đi về khoảng 4.500km).
Bác quai xế cho e hỏi ngu tí : xe đi xa và dài như thế thì nên kiểm tra gì vậy bác ?

Hạng D
13/9/07
1.221
7
38
46
SÀI GÒN
Re:Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

boynd80 nói:
Hồi em đi bảo dưỡng 5000 km, mang xe đến hãng hỏi CVKT là làm mất bao nhiêu thời gian , họ bảo hết khoảng 30 phút sau đó em đánh xe xuống sưởng lên VP ngồi khoảng 20 phút nhìn xe mình vẫn năm ở đó và em ngồi để ý họ bắt đầu làm bảo dưỡng hết khoảng 10 phút chí với động tác thay dầu máy chả thấy kiếm tra gì cả , không bết bảo dưỡng như thế có đúng không. Vậy mà em nghĩ họ phải kiểm tra đủ thứ chứ , không biết dầu thắng mà hết họ có biết không nữa ?. Bác nào có kinh nghiệm đi bảo dưỡng ở hãng mình phải làm gì để kỹ thuật họ làm kỹ cho mình, hay mình kiểm tra như thế nào không ?

em là em theo xe như hình với bóng...tụi thợ ĐSG với Bến Thành nó ớn em lắm pác ...pác chớ có dại mà nghe: anh lên văn phòng làm 1 tách caphe đi anh nhe.....khi nào xe mình đem đi rữa rồi áh ..lúc đó pác cứ nhâm nhi caphê nhe

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Có bác nào để ý đồng hồ đo nhiên liệu trên màn hình không? Xe em lúc nào cũng đổ xăng đầy bình, lắc lắc cho tràn miệng luôn. Lúc mới mua thì đồng hồ báo khoảng 430km/bình xăng, bây giờ chỉ còn khoảng 320km/xăng.

Hạng F
9/8/09
6.395
70.642
113
TFC
xaydungquocgia.com

phucminh nói:
Có bác nào để ý đồng hồ đo nhiên liệu trên màn hình không? Xe em lúc nào cũng đổ xăng đầy bình, lắc lắc cho tràn miệng luôn. Lúc mới mua thì đồng hồ báo khoảng 430km/bình xăng, bây giờ chỉ còn khoảng 320km/xăng.

Ghê vậy bác! Xe em lúc mới mua thì báo 450 hay 470 km gì đó, giờ thì báo ~ 430km.

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

nqkhanhn nói:
phucminh nói:

Ghê vậy bác! Xe em lúc mới mua thì báo 450 hay 470 km gì đó, giờ thì báo ~ 430km.

vụ này em chẳng để ý nữa chỉ biết đổ xăng vô rồi chạy hehehe. để về nghiên cứu xem sao hehe.

@ all: em dự kiến dụ dỗ, lôi kéo các bác INN off trong tháng 8 này bên thớt "rủ rê INN ..." các bác thấy sao ạ??

24/3/10
4.364
3.876
113

nqkhanhn nói:
phucminh nói:

Nó phụ thuộc theo tỉ lệ tiêu thụ nhiên liệu trung bình AVG. Nếu con số này ở xe pác < 10.5lít/100km thì khi đổ đầy bình sẽ báo RANGE khoảng 430km nếu AVG nhỏ hơn thì sẽ báo RANGE nhiều hơn. Nếu AVG > 11.5 thì RANGE sẽ nhỏ hơn 400km. Máy tính sẽ tính lại số này sau 30 giây mỗi khi pác mở & đóng lại nắp xăng. Sở dĩ xe các pác càng ngày RANGE càng nhỏ lại vì xe pác càng lên đô nhậu. Để cho em nó ăn uống ít lại pác cần quan tâm hơn đến bảo dưỡng như thay lọc xăng, bugi, vệ sinh thắng, bảo dưỡng bạc đạn bánh xe & bơm đủ áp suất. Em đã quan sát vụ này hơn 3 năm nên có chút ít kinh nghiệm. Về đồng hồ đo trên xe thì các pác cứ yên tâm chỉ trừ phi nó liệt luôn còn không thì máy tính tính k sai đâu. Đó cũng là những dấu hiệu để nhắc các pác bảo dưỡng xe. Chúc pác thành công.

Hạng F
9/8/09
6.395
70.642
113
TFC
xaydungquocgia.com

Bác Xì Trum nhiều kinh nghiệm nói vậy thì chắc chính xác rồi! Bác phucminh lên xe đạp chắc hết ga luôn nên cho ra số khủng

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
nqkhanhn nói:
phucminh nói:

Nó phụ thuộc theo tỉ lệ tiêu thụ nhiên liệu trung bình AVG. Nếu con số này ở xe pác < 10.5lít/100km thì khi đổ đầy bình sẽ báo RANGE khoảng 430km nếu AVG nhỏ hơn thì sẽ báo RANGE nhiều hơn. Nếu AVG > 11.5 thì RANGE sẽ nhỏ hơn 400km. Máy tính sẽ tính lại số này sau 30 giây mỗi khi pác mở & đóng lại nắp xăng. Sở dĩ xe các pác càng ngày RANGE càng nhỏ lại vì xe pác càng lên đô nhậu. Để cho em nó ăn uống ít lại pác cần quan tâm hơn đến bảo dưỡng như thay lọc xăng, bugi, vệ sinh thắng, bảo dưỡng bạc đạn bánh xe & bơm đủ áp suất. Em đã quan sát vụ này hơn 3 năm nên có chút ít kinh nghiệm. Về đồng hồ đo trên xe thì các pác cứ yên tâm chỉ trừ phi nó liệt luôn còn không thì máy tính tính k sai đâu. Đó cũng là những dấu hiệu để nhắc các pác bảo dưỡng xe. Chúc pác thành công.

Bác Xì trum tí đô nói đúng đấy. Ví dụ : số liệu xe mình AVG là 7.7l/100km (hay 12.9km/lít). Khi xăng xuống thấp hơn vạch cuối cùng 1 tý, đổ đầy bình đến khi lẫy của bơm xăng tự ngắt (nghĩa là vẫn chưa thực sự đầy bình xăng). Kết quả hiển thị trên đồng hồ RANGE là 580km. Chắc xe bác thường xuyên chạy nội thành nên hơi hao.