Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

Hôm qua, em vừa test lại mức độ ăn xăng của em nó:
- Thị Nghè - sân bay Tân Sơn Nhất - Windsor Plaza - Thị Nghè - ngã tư 4 xã - Thị Nghè.

- 96k tiền xăng.

24/3/10
4.364
3.876
113
Re:Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

XaGan nói:
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
nqkhanhn nói:
phucminh nói:
Có bác nào để ý đồng hồ đo nhiên liệu trên màn hình không? Xe em lúc nào cũng đổ xăng đầy bình, lắc lắc cho tràn miệng luôn. Lúc mới mua thì đồng hồ báo khoảng 430km/bình xăng, bây giờ chỉ còn khoảng 320km/xăng.

Ghê vậy bác! Xe em lúc mới mua thì báo 450 hay 470 km gì đó, giờ thì báo ~ 430km.

Nó phụ thuộc theo tỉ lệ tiêu thụ nhiên liệu trung bình AVG. Nếu con số này ở xe pác < 10.5lít/100km thì khi đổ đầy bình sẽ báo RANGE khoảng 430km nếu AVG nhỏ hơn thì sẽ báo RANGE nhiều hơn. Nếu AVG > 11.5 thì RANGE sẽ nhỏ hơn 400km. Máy tính sẽ tính lại số này sau 30 giây mỗi khi pác mở & đóng lại nắp xăng. Sở dĩ xe các pác càng ngày RANGE càng nhỏ lại vì xe pác càng lên đô nhậu. Để cho em nó ăn uống ít lại pác cần quan tâm hơn đến bảo dưỡng như thay lọc xăng, bugi, vệ sinh thắng, bảo dưỡng bạc đạn bánh xe & bơm đủ áp suất. Em đã quan sát vụ này hơn 3 năm nên có chút ít kinh nghiệm. Về đồng hồ đo trên xe thì các pác cứ yên tâm chỉ trừ phi nó liệt luôn còn không thì máy tính tính k sai đâu. Đó cũng là những dấu hiệu để nhắc các pác bảo dưỡng xe. Chúc pác thành công.

Bác Xì trum tí đô nói đúng đấy. Ví dụ : số liệu xe mình AVG là 7.7l/100km (hay 12.9km/lít). Khi xăng xuống thấp hơn vạch cuối cùng 1 tý, đổ đầy bình đến khi lẫy của bơm xăng tự ngắt (nghĩa là vẫn chưa thực sự đầy bình xăng). Kết quả hiển thị trên đồng hồ RANGE là 580km. Chắc xe bác thường xuyên chạy nội thành nên hơi hao.

Pác chạy như vậy là được xếp hàng sư phụ rùi. Quá tiết kiệm, em chưa bao giờ chạy em INN nhà em được dưới 8lit/100km mỗi khi đi về quê ở Dầu Tiếng (160km đi/về), em toàn chạy khoảng 8.5lít/100km. Cũng đoạn đường này mà em chạy Fortuner G thì đồng hồ AVG chỉ báo có 6lít/100km thui.

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

mấy bác toàn sư phụ em không. em chạy thì búa xua số mà chưa bao h được như mấy bác cả. toàn 9l rồi 10l không hà hic hic

@ các bác.

Em cũng nghó rồi, các bác nói đến tiết kiệm xăng mà chưa thấy bác nào nói đến cái bu gi. Vâng em nói đến cái bugi Denso Ỉnidium Power.
Xuất phát từ việc con Ỉn máy hơi yếu, không chăm tốt thì có vẻ ăn xăng. Có mấy người bạn chỉ lắp bu gi cao cấp nên em cũng mua về lắp . Kết quả thật bất ngờ. Máy khỏe, bốc, tiêu thụ nhiên liệu giảm rõ rêt. Đường dài đồng hồ báo chỉ có 7.2 thôi các bác ạ. Khuyên các bác nên lắp Bugi Denso Indirun Power IKH 20 ( bu gi cao cấp chỉ lắp cho dòng lếc, Mec, Bỉm) đi ạ.
Em ở HN nên phải đặt chỗ ông Phongnguyen trong SG mới có.

Vài lời chia sẻ cùng các bác.

Thấy các bác off ẹp mà em thèm quá....

• Like
Reactions: ken1001
24/3/10
4.364
3.876
113

Em có nghe pác Phong tư vấn rùi. Pác nào chạy gia đình mua 4 con bugi này xài ngon đấy tuy giá hơi chát 1 chút, khoảng 250K/1cái nếu em nhớ k lầm.

Hạng D
26/1/10
1.252
6.072
113

có bác nào nữa đã gắn bugi Denso Indirun Power IKH 20 này chưa ạh? cho thêm ý kiến các bác ơi !

Thưa các Cụ, cái vụ buzi này là có cơ sở khoa học đấy. Đây là phát minh của hãng Denso (có bản quyền). Nguyên tắc đơn giản là tăng quầng tia lứa điện (to hơn), ít bỏ lứa nhờ việc cải tiến hình dạng các điện cực (rãnh), mà kô tăng khoảng cách khe phóng điện (vì thế cao áp kô đổi). Các Cụ nhớ phân biệt hai loại buzi này. Nhờ đó, khả năng tăng tốc cao hơn, công suất mạnh hơn, tiết kiệm nhiên liệu... là điều không phải bàn. Xe em từ hôm lắp thì em rất ít vào số 1 ạ. Em mà nói sai em chết...
INNOVA CLUB - NƠI TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM LÁI XE, NÂNG CẤP, BẢO DƯỠNG VÀ SỬA CHỮA

Em xin bổ xung một chút thông tin nữa để tránh nhầm lẫn hai loại buzi thường và indirium.
Loại cải tiến( Indirium Power có điện cực giữa (cực dương) là 0.4 mm, loại thường là 2.5 mm . Cực âm có rãnh (hay rãnh khía) trong lòng là đúng.
Các bác xem chi tiết ở đây.

Bugi thường... điện cực dương to đùng. Khi đánh lửa thì tia có thể chạy vòng quanh, lung tung...

Bugi Indirium....điện cực dương ( trong vòng tròn) nhỏ xíu. Khi phát lửa sẽ tạp trung....tạo ra hiệu quả đốt xăng triệt để.

• Like
Reactions: ken1001
F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC

Các bác cho hỏi:
1- Hóng hớt bên trang OF, tui thấy người ta thay bô Camry cho Inn, kết quả cải thiện rõ rệt tiếng ù ống Pô khi tăng tốc. Ko biết bên OS mình đã có bác nào làm chưa? nếu thay thì khi đăng kiểm có khó khăn gì ko?
2- Đúng là đèn Gin theo xe tối quá các bác à. Bữa trước từ miền Tây về, các xe khác pha chói loà mà xe mình thì nhìn ko rõ đường. Bác nào đã thay đèn và loại gì cho tui tham khảo với?

Hạng B2
11/11/07
249
2
18

em đang tìm mua innova V màu bạc, có bác nào chán thì gả lại PM cho em nhé. Em ở SG

Xin lỗi nếu em post nhầm thread, nhưng em nghĩ các bác trong hội Innova nên sẽ giúp được em.

Last edited by a moderator:

vinh711 nói:
em đang tìm mua innova V màu bạc, có bác nào chán thì gả lại PM cho em nhé. Em ở SG

Xin lỗi nếu em post nhầm thread, nhưng em nghĩ các bác trong hội Innova nên sẽ giúp được em.

Có bác nichk manhcuong trong OS này đang bán đấy. Bác hỏi đi. Xe In V đã độ bô Cam ry....Mỗi cái xe biển Nghệ An

F1 nói:
Các bác cho hỏi:
1- Hóng hớt bên trang OF, tui thấy người ta thay bô Camry cho Inn, kết quả cải thiện rõ rệt tiếng ù ống Pô khi tăng tốc. Ko biết bên OS mình đã có bác nào làm chưa? nếu thay thì khi đăng kiểm có khó khăn gì ko?

Xe In V cảm nhận rõ nhất bác ạ. Tiếng bô nghe rất chìm .....giảm ồn rõ rệt. Ga to tiếng bô không gắt....

2- Đúng là đèn Gin theo xe tối quá các bác à. Bữa trước từ miền Tây về, các xe khác pha chói loà mà xe mình thì nhìn ko rõ đường. Bác nào đã thay đèn và loại gì cho tui tham khảo với?

Cái này có nhiều mà bác. Philips, Nava...Giá khoảng 800k một đôi. Em thề khác ngay.

@: các bác Innova OS. Dạo này em rảnh nên vào quậy thớt các bác. Có gì các bác thông cảm nhá.

• Like
Reactions: Phuongcharli