Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

laithang nói:
Ở chỗ nhà Em gần cây xăng, buổi sáng thấy mấy ông Taxi vinasun hay đổ xăng, họ rút cái ống nối vào bình chứa hơi xăng dưới nắp capo xe, cái bình to nằm cạnh cái lọc xăng nhỏ đó (bình xe Taxi đến 70l xăng do đặt hàng như vậy); Taxi nói rút ống nó ra đổ thêm được 13 lít nữa mới đủ 70l, nếu không rút ống thì có lắc xe kiểu nào khi đổ xăng cũng không đầy bình chứa được.
Bữa nào Em làm thử...
Mấy bác chạy xe có bị khoáng xăng như tài xế công ty không mà quan tâm vụ này vậy....xe tư nhân thì cứ cắm vòi vô bơm cho đầy là ok rồi...lăn tăn chi cho mệt bác..;)

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
SPL nói:
Ngoài này anh em hay gọi là màu...thịt chó bác ạ, xấu thôi rồi. Cái vô lăng thì chán quá, cứng đơ đơ, muốn bấm cái còi thì cứ phải 2 tay hoặc bỏ hẳn tay trái ra mà bấm. Nếu muốn mấy cái điều khiển kiểu đó thì mua cái bộ điều khiển độ bên ngoài về gắn còn hơn.
Nó thiết kế như vậy để hạn chế ta bóp kèn đó bác ơi...xe em mới bị lột 4 cái nẹp hông...huhu...không thèm dán lại luôn, để vậy thấy cũng hay...kekeke...:D

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
grenade nói:
nẹp hông mà tụi nó củng ko tha ha bác?
Em biết trước thế nào cũng bị lột nên không bấm ri-vê, bấm nó cũng lột được ah, lúc đó còn tệ hơn, nhìn 4 cái cửa có mấy cái lổ như bị đạn nó bắn...:D

Tập Lái
14/10/12
19
2
3
Re:Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

Em sắp lấy innova. Mai đi đặt cọc xe rồi. Em còn lăn tăn vụ số sàn và tự động. Em chủ yếu chạy gia đình, không biết bản AT đi đủ tải 7 người có làm mệt em nó không?
2. Em định bọc da cho em nó, bọc da sin, Anh, hay bọc ở ngoài bác Tám đc r?
3. Em sẽ gắn Dvd+gps+camera de cho em nó. Nên xài hàng Dvd kendwood xịn của untertank + hộp gps hay hàng Kovan ngoài Thanh Bình được tặng camera de luôn? Nếu làm thì làm ở bác Diệu phải k?
4. Mấy cái linh tinh như cản, bước chân, baga nóc mua ở đâu được? em thấy Thanh Bình đủ đồ, lắp ngoài đó đc k?
Em ở miền tây nên ko rành sg lắm, cũng lần đầu chạy ỉn, nên nhờ mấy anh em tư vấn gấp dùm em.

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63

vodinhduy nói:
Em sắp lấy innova. Mai đi đặt cọc xe rồi. Em còn lăn tăn vụ số sàn và tự động. Em chủ yếu chạy gia đình, không biết bản AT đi đủ tải 7 người có làm mệt em nó không?
2. Em định bọc da cho em nó, bọc da sin, Anh, hay bọc ở ngoài bác Tám đc r?
3. Em sẽ gắn Dvd+gps+camera de cho em nó. Nên xài hàng Dvd kendwood xịn của untertank + hộp gps hay hàng Kovan ngoài Thanh Bình được tặng camera de luôn? Nếu làm thì làm ở bác Diệu phải k?
4. Mấy cái linh tinh như cản, bước chân, baga nóc mua ở đâu được? em thấy Thanh Bình đủ đồ, lắp ngoài đó đc k?
Em ở miền tây nên ko rành sg lắm, cũng lần đầu chạy ỉn, nên nhờ mấy anh em tư vấn gấp dùm em.
Chạy gia đình thì chơi AT đi bác, đủ tải 7 người cũng không yếu lắm đâu. Em gắn đồ thì chưa làm ở Thanh Bình mà hay làm ở Cường Nga, bác cứ tham khảo giá cả rồi quyết định. Bọc da ra bác 8 là chuẩn rồi, ra đó bác chọn bọc loại nào ưng ý luôn...

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Innova biển số độc nè:
INNOVA CLUB - NƠI TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM LÁI XE, NÂNG CẤP, BẢO DƯỠNG VÀ SỬA CHỮA

Hạng F
22/10/09
8.170
31.421
113
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

Innova taxi hay G thì bình xăng củng giống nhau là 55 lít mà bác? làm gì taxi bình xăng 70 lít?

Hạng B2
11/3/04
482
124
43
Vietnam

grenade nói:
Innova taxi hay G thì bình xăng củng giống nhau là 55 lít mà bác? làm gì taxi bình xăng 70 lít?

Có đấy Bác ạ, Vinasun từ đời 2012 trở đi là 70l đó Bác.

Hạng B2
3/5/12
125
1
0

SPL nói:
Chào các bác, em là thành viên của InC (Innova Club) của OF, lão Pitt là chủ tịch hội còn em là Chánh tổng. Em biết OS đã lâu có điều ít vào, không tham gia vì xa quá. Hôm nay lên GG tìm hiểu về cái bệnh xe đời đầu (06-08) đi chắc xe, đầm hơn xe đời sau (09-11), còn đời 12 về đây em chưa lái, nên lọ mọ vào đây ngó xem sao. Đọc từ hôm qua đến giờ mới được có 20 trang nên cũng chưa được nhiều nhưng cũng chưa thấy bác nào nói gì về vấn đề này cả mặc dù nhiều người cũng nói về vấn đề đó, có điều cũng học hỏi được một chút thông tin rồi. Thấy các bác bàn luận cũng nhiều, ngứa tay đăng ký nick để vào chém với các bác cho vui, tiện trao đổi luôn những thông tin hữu ích mà mọi người cùng quan tâm.

Về khoản ăn uống của xe thì em hay có câu "Cái đầu điều khiển cái chân". Tức là xe ăn ít hay nhiều là do người lái hết. Ngày trước em đi xe bốc lắm, xăng ăn thôi rồi. Đi phố 10l, đi đường trường 8l chả bao giờ dưới cả, tức đổ đầy bình đến lúc nào nghe cạch bơm ngừng thì thôi thì đi phố được 440-460km, đi đường trường 500-520km hoặc 540km là cùng. Nhưng hiện nay vẫn đổ xăng như vậy em đi phố được 500km, đi đường trường được gần 600km, nếu đi đường mòn HCM em cam đoan em có thể đi được cỡ 700km ấy chứ. Em nói được vì có lần em đi đường trường và lượn trong phố được 550km rồi nhưng đồng hồ range vẫn báo còn 100km nữa, nếu đi đường trường tiếp thì phải đi thêm được 130km nữa. Túm lại đi đường mòn em tự tin đi được 6,5l/100km tức đổ đầy bình xăng em đi từ HN vào đến Đồng Hới. Hiện đồng hồ AVG của em đang báo 6.8l/100km. Xe em không làm gì khác kể từ lúc em quyết định đi theo kiểu tiết kiệm xăng như vậy, không độ đẽo buji hay gì khác nhé. Thay dầu máy thì cứ 5000km lại làm, em toàn dùng Sell Helix 15W-40 chứ không xài dầu gì đắt nhé, loại này em mua ở ngoài có 310k/hộp 4l thôi. Thêm tí là xe em đổ đầy bình kiểu tự ngắt thì đồng hồ range báo 580km, đó cũng là một cách xem cây xăng có ăn gian hay không, em bị ăn gian 2 lần vì vẫn cách đổ đó nhưng xe chỉ báo có 509 với 539 thôi. Em nghi là do người bán tự ngắt trước khi vòi ngắt để tạo hiệu ứng giả đánh lừa em.

Vấn đề nữa là dung tích bình xăng, theo công bố của nhà sản xuất thì bình xăng Ỉn là 55l nhưng em thấy hình như xe đời đầu là 50 còn đời sau là 55 thì phải do em đổ xăng thì thấy xe đời sau đổ được nhiều hơn, chênh nhau cỡ 100k cho cùng một cách đổ, bơm tự ngắt thì ngừng bơm luôn.

Về khoản theo dõi ăn uống và bảo dưỡng của xe thì có phần mềm Road trip cho iOS rất hay (có cả bản cho ip và ipad) các bác nếu dùng ip hay ipad thì nên cài. Mỗi lần đổ xăng thì nhập giá xăng, số tiền, địa điểm, số km lần đổ trước đi được hoặc số đồng hồ ODO...vào để nó tự tính ra số lít, số tiền...trên mỗi km cho mỗi lần đi được đó. Nó có thể lưu cả các lần bảo dưỡng xe, thay dầu...Phần mềm này có thể lên Hipstore lấy về nhé, máy phải jb còn không thì mất 5$ mua bản quyền.
Bác chém gió ắc quá à, ngõ Ao sen ông nào chém cũng kinh :))

Last edited by a moderator: