Hạng B2
1/7/08
110
0
16
xe em chạy số thấp có mùi xăng bay dạt dào trong cabin, các bác phán hộ em mấy cái nguyên nhân với. Thanks các bác!

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
mig19farmer nói:
@bác 1.6: Lốp mới của bác đẹp quá. Em không hiểu bọn Casumina nó thiết kế kiểu gì mà lốp nhà bác là 6.50-16 mà đường kính có 702mm mà của nhà em là 6.00-16 lại tới tận 718mm nhỉ. Chắc sau này khi bộ lốp này của nhà em mòn hết em sẽ thay một bộ giống của bác. Gai lốp này có cả gai ngang lẫn gai dọc nhìn hay quá đi.
Một số hình close up để bác Mig tham khảo nè. Gai dọc của nó không sâu lắm đâu, chạy chéo, phối hợp với phần gai ngang phía trong tạo thành đường zig-zag. Mình chưa hiểu rõ mấy ký hiệu màu chạy dọc lốp.

Lada Niva - Russian Range Rover (Phần 2)

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
otoben nói:
xe em chạy số thấp có mùi xăng bay dạt dào trong cabin, các bác phán hộ em mấy cái nguyên nhân với. Thanks các bác!
Bác kiểm tra dùm em khi xe dừng và không nổ máy xem có mùi xăng không. Bác chui từng ngóc ngách và để khứu giác dẫn đường để tìm ra khu vực có mùi xăng là tốt nhất.

Xe nhà em đã từng bị như vậy, em thử đủ cách từ thay ống dẫn xăng đến vòng đệm cách nhiệt giữa chế hòa khí và cổ hút mà không có kết quả. Cuối cùng em phát hiện ra là cái cổ dẫn xăng từ chỗ đổ xăng vào đến bình xăng có khe nứt làm trào xăng khi đổ đầy và bay hơi xăng vào mọi lúc. Sau đó em đã phải hàn lại chỗ nứt ở cổ bình xăng này, thay tòan bộ ống dẫn xăng bằng sắt dưới gầm xe thành ống đồng mới  (loại dùng cho máy lạnh) và tất cả ống dẫn xăng cao su mới. Kết quả là giờ xe em không còn tí mùi xăng nào cả.

Cái này bác nên kiểm tra và xử lý cẩn thận vì hơi xăng khá độc và hỗn hợp hơi xăng và không khí trong một không gian kín là hỗn hợp nổ rất tốt. Từ giờ đến lúc xử lý xong bác nên hạ kính khi chạy xe và tuyệt đối không nên hút thuốc trong xe nhá.

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
@bác Mig: mã gai lốp CA402F có trên website của Casumina bác à. Nhưng cách tổ chức web hơi chuối nên một hồi mình mới tìm ra nó:
http://www.casumina.com.v...product&type_id=10
Một thứ chuối nữa là trong danh sách loại lốp gai này cũng không có luôn cỡ lốp của mình!!! Chứng tỏ website không được cập nhật lắm.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
Gai lốp đẹp quá. Ngai ngang to, sâu và chạy ra tận mép lốp thế này không lo đá răm kẹt vào khe giữa các gai. Khả năng tự làm sạch bùn và đào bới chắc cũng khá hơn loại tòan gai dọc của em. Thêm hai hàng gai dọc nhỏ và nông này chắc cũng thêm thắt chút khả năng bám đường trên quốc lộ. Khả năng chịu đinh và đá chém chắc chắn tốt hơn mấy loại lốp HT đời mới vì phần cao su ở hai bên siêu dày, phần cao su mỏng hơn chỉ khoảng 1/3 ở giữa.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
ladaniva1600 nói:
@bác Mig: mã gai lốp CA402F có trên website của Casumina bác à. Nhưng cách tổ chức web hơi chuối nên một hồi mình mới tìm ra nó:
http://www.casumina.com.v...product&type_id=10
Một thứ chuối nữa là trong danh sách loại lốp gai này cũng không có luôn cỡ lốp của mình!!! Chứng tỏ website không được cập nhật lắm.
Thế đấy bác ạ, em ngắm nghía mã gai này lâu lắm rồi nhưng trên web nó đề không có thì em cũng chịu.

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
mig19farmer nói:
Thế đấy bác ạ, em ngắm nghía mã gai này lâu lắm rồi nhưng trên web nó đề không có thì em cũng chịu.
Thôi thế là mình "chuột bạch" xong vụ lốp rồi nhá. Nói thực là lúc mua mình cũng chỉ đòi lốp gai ngang thôi chứ chả biết mặt mũi nó thế nào vì cũng không thấy cả cái loại CA 402F này nữa (mà của đáng tội, thấy thì cũng không chọn vì không thấy list cỡ lốp của mình). Trong bụng đinh ninh gai dọc nó sẽ là loại này
http://www.casumina.com.v...t_id=75&type_id=10 (tàm tạm nhưng ghét vụ đá văng gầm xe khi đi xe Mig, hehe)
còn gai ngang sẽ là loại này:
http://www.casumina.com.v...ail&product_id=10# (rất xấu)
Bây giờ về mới tìm lại trên mạng coi nó ra sao ấy chứ. Lúc thay lốp cho mình, mấy anh thợ bảo rằng lắp cái lốp xe tải vào cái xe nhỏ xíu thế kia thì chạy biết đến bao giờ mới mòn. Hehe

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Các bác vác lốp xe tải gắn vào Niva hả ? Úi thế đi sóc lắm . Em tường có loại lốp cho xe Niva chứ nhỉ .

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
manhodessa nói:
Các bác vác lốp xe tải gắn vào Niva hả ? Úi thế đi sóc lắm . Em tường có loại lốp cho xe Niva chứ nhỉ .
Dạ cũng có vài loại lốp cho SUV lắp vừa vành 16" của Niva như Bridgestone Dueler A/T 205R16 chẳng hạn bác ạ. Có điều giá tầm 3-4 triệu một cái nên em thấy là hơi bị đắt. Phần lớn xe của anh em trong hội Niva hiện giờ đều đang dùng lốp xe tải loại 6.00-16 hoặc 6.50-16 (theo em nhìn ảnh và xem xe trực tiếp). Loại lốp cho xe tải có ưu điểm là rẻ, dễ kiếm và rất bền ạ. Hiện giờ mấy cái giảm xóc nhà em chắc là cũng không khác cái bơm xe đạp là mấy nên có lốp gì em nghĩ nó vẫn cứ xóc

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Hehee thế thì bác đơi mấy cái giảm sóc về vậy . Bác chưa nhìn thấy giá lốp xe 18inch của SF rồi toàn 6-7tr/quả . Em đang chuẩn bị phải thay 4 quả mà xót quá