Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
manhodessa nói:
Các bác vác lốp xe tải gắn vào Niva hả ? Úi thế đi sóc lắm . Em tường có loại lốp cho xe Niva chứ nhỉ .
Hôm qua sau khi thay lốp em cho anh bạn chạy 1 vòng, lúc lên 60km/g thấy cũng không đến nỗi nào, mấy chỗ đường xóc thì em thấy nó nảy cũng ít thôi. Khá hơn nhiều so với hồi chạy từ Pleiku về, xe kêu, nảy đủ mọi chỗ!!! Thợ gắn lốp chỉ nói là gắn gai ngang thì chạy tốc độ cao nó sẽ nghe ồn. Nhưng xe cũ thì cũng ít khi nào anh em kéo tới cả 100km/g.

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
manhodessa nói:
Hehee thế thì bác đơi mấy cái giảm sóc về vậy . Bác chưa nhìn thấy giá lốp xe 18inch của SF rồi toàn 6-7tr/quả . Em đang chuẩn bị phải thay 4 quả mà xót quá
He he, SUV mà lại xài lốp Performance tire mỏng lét với vành 18" inch bóng lộn như SF thì đúng là khoản lốp hơi bị kinh hoàng. Cố lên anh

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
ladaniva1600 nói:
manhodessa nói:
Các bác vác lốp xe tải gắn vào Niva hả ? Úi thế đi sóc lắm . Em tường có loại lốp cho xe Niva chứ nhỉ .
Hôm qua sau khi thay lốp em cho anh bạn chạy 1 vòng, lúc lên 60km/g thấy cũng không đến nỗi nào, mấy chỗ đường xóc thì em thấy nó nảy cũng ít thôi. Khá hơn nhiều so với hồi chạy từ Pleiku về, xe kêu, nảy đủ mọi chỗ!!! Thợ gắn lốp chỉ nói là gắn gai ngang thì chạy tốc độ cao nó sẽ nghe ồn. Nhưng xe cũ thì cũng ít khi nào anh em kéo tới cả 100km/g.
He he, ồn là so với cái gì thôi ạ. Inova có lắp lốp xịn mấy thì cũng ồn hơn Camry. Còn Niva thì em dám chắc là có lắp lốp gì cũng không thể êm bằng Inova. Em ngồi con Inova của công ty thấy nó êm cứ như siêu xe mà sếp em thì cứ cằn nhằn là sao xe ồn quá.

Thế nên chơi Niva thì ta cứ lốp xe tải Casumina hoặc DRC mà nện là được rồi.

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
mig19farmer nói:
ladaniva1600 nói:
manhodessa nói:
He he, ồn là so với cái gì thôi ạ. Inova có lắp lốp xịn mấy thì cũng ồn hơn Camry. Còn Niva thì em dám chắc là có lắp lốp gì cũng không thể êm bằng Inova. Em ngồi con Inova của công ty thấy nó êm cứ như siêu xe mà sếp em thì cứ cằn nhằn là sao xe ồn quá.

Thế nên chơi Niva thì ta cứ lốp xe tải Casumina hoặc DRC mà nện là được rồi.
Điều đáng nói là ở đây có ai đã được ngồi một chiếc xe Niva mới xuất xưởng chưa nhỉ? Lúc đó mình mới có thể nhận xét được. So sánh những chiếc xe hai cầu offroad hơn 25 năm tuổi, đã bị sửa chế đủ thứ, với những chiếc xe dưới chục năm tuổi là khập khiễng. Niva mới không thể êm như sedan đời mới nhưng em tin rằng nó thoải mái khi chạy.

Hạng B2
13/1/11
113
22
18
Các cụ cho em hỏi tí:
Em đang định thay lốp không xăm thì có phải thay cả lazang k? Có loại lazang sắt lắp lốp không săm vừa cho niva không?

Tập Lái
25/9/10
47
1
8
xe em chạy thích lắm các cụ ah, đi đường đẹp không sao, chứ đi vào cái đường nó xấu xấu một chút, mà nhạc lại mở mấy cái bài thời chiến tranh như CÔ GÁI MỞ ĐƯỜNG chẳng hạn, thì mình cảm giác như đang đi tải đạn giữa chiến trường, bom đạn nổ 2 bên, máy bay vèo vèo trên đầu....con này của em vô địch về độ ..ầm ĩ khi vào đường xấu lun..kakaakak

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
ducvietcd nói:
xe em chạy thích lắm các cụ ah, đi đường đẹp không sao, chứ đi vào cái đường nó xấu xấu một chút, mà nhạc lại mở mấy cái bài thời chiến tranh như CÔ GÁI MỞ ĐƯỜNG chẳng hạn, thì mình cảm giác như đang đi tải đạn giữa chiến trường, bom đạn nổ 2 bên, máy bay vèo vèo trên đầu....con này của em vô địch về độ ..ầm ĩ khi vào đường xấu lun..kakaakak
Bác có xác định được là nó kêu những chỗ nào không, để rồi từ từ khắc phục chứ bác.

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
Các bác cho em hỏi tiếp cái này:
Đây là sơ đồ hệ thống ống bơm nước giải nhiệt máy của xe Niva:
Lada Niva - Russian Range Rover (Phần 2)

Trong khi đó ở xe em cái đoạn ống em khoanh tròn màu đỏ đó bị thiếu mất và chỗ đó bị bịt lại.

Lada Niva - Russian Range Rover (Phần 2)

Đoạn ống bị thiếu đó chạy xuống cái "ngã ba" ở ống dưới (chỗ khoanh tròn màu xanh). Cái ống ở dưới, hôm em tháo ra để súc két nước thấy nó mẻ mép, không biết có phải vậy mà chủ cũ bỏ luôn cái đoạn ống kia. Cái này không biết có ảnh hưởng nhiều gì tới hệ thống giải nhiệt cho máy không.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/8/10
376
4
0
@ bác ladaniva 1.6
có hình này thỏa mãn phần để đồ của bác nè
url]

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
bao.nguyen nói:
@ bác ladaniva 1.6
có hình này thỏa mãn phần để đồ của bác nè
url]
Cám ơn bác. Nhìn dàn khung đó với mấy cái ống sắt đen hơi bị ngầu đó. Nhưng mình không có ý đồ chất lên nóc vậy đâu, trừ khi đi công tác. Để sau Tết ngâm cứu làm coi. Nếu mình không cần dùng cái baga trên nóc sau khi chế thì sẽ biếu lại bác. hehe. Mà tình hình bác thăm xe sáng nay thế nào rồi?

@bác Mig, sau khi ngâm cứu vụ xe rồ ga bị khói thì mình đang tính giải quyết từng bước một trước đồng thời học sửa xe. Trang ladausa.net có nói một phần khói đen ra nhiều là do hỏng chế hoà khí. Bác Andre Lukatsky thay chế Weber 32/36 DGEV và bảo rằng nó lắp vừa khít cho xe Niva. Em đang định làm thử đây nhưng không biết mua chỗ nào. Vì bộ chế bác Mig thay thì bác nói là phải độ lại bát để bắt đúng không? Còn không kiếm được cái chế hoà khí mới của Niva thì càng tốt (cái này cũng nằm trong danh sách order hàng từ bác manhodessa đây). Nhưng cái đầu tiên phải làm là tự tháo cái chế hoà khí ra súc rửa và coi mặt mũi nó thế nào cái đã. hehe

Sáng nay em lên cơ quan chạy xe ra vào 1 một tí thì thấy: đồng hồ báo nhớt đỏ sau một hồi tắt, nhưng kim đồng hồ báo nhớt không lên nữa, cái này không biết phải tại bơm nhớt có vấn đề không. Từ hồi đi lại dàn dây điện, đồng hồ vòng tua chết, đèn báo thắng tay chạy được vài bữa cũng chết nên em đang nghi ngờ mấy vụ thông báo của các đồng hồ quá.

Last edited by a moderator: