Hạng B2
15/8/10
376
4
0
EM có một thắc mắc nho nhỏ
Như mình làm thêm trợ lực cho Niva thì mình phải đăng ký như thế nào hay cứ lúc đi kiểm tra thì mình cứ vờ để quên ạ?
Em xem trong sổ đăng kiểm có phần đó các bác ạ

Tập Lái
25/1/11
34
0
0
mig19farmer nói:
Trợ lực lái không giải quyết được vấn đề gì đâu bác. Thay bánh quá lớn so với thiết kế thì cả hệ thống truyền động đều làm việc quá tải. Xe sẽ rung lắc kinh khủng và mọi thứ sẽ nhanh chóng xuống cấp. Chưa kể với động cơ cỡ Niva thì với cặp bánh này thì phải độ thêm đủ thứ như thay đổi tỷ số truyền của hộp số phụ và các cầu trước sau nếu muốn xe có thể chạy được. Với số tiền đó thì ta đi mua một cái xe mới có bánh béo cho xong. Em thấy Niva cứ bánh cao lêu nghêu là hợp nhất, leo trèo vô tư dù trông hơi quê.

Thế em mới nói, em chỉ cần chân em nó lên cỡ 215 thôi, nhìn vững xe mà không phải thay quá nhiều đồ, chỉ phải cắt gọt tí cho ra dáng off-road. Chứ máy 1.6 sao tải nổi chân to như thế, dù cho có thay con số hay gì gì đi nữa bác nhỉ.

@ bác Bảo: em nghĩ không cần thiết, mấy lần em đi đăng kiểm người ta cũng chỉ kiểm trả khí thải, phanh và lốp thôi chứ có thấy loăng quăng gì vào khu vực bót lái đâu nhỉ.

Tập Lái
24/3/10
3
0
0
ladaniva1600 nói:
Thưa các bác
Tranh thủ Tết em ngồi đọc tài liệu Niva và dịch để hiểu thêm về em nó. Em đang quan tâm đến bộ chế hòa khí nên dịch nó trước. Bài dịch dài nên em để ở đây:

Em làm một ngành hoàn toàn khác nên dịch hơi bị khó, tra từ điển mệt luôn, nhiều từ chuyên môn không chắc bên VN gọi như thế nào. Các bác tham khảo chơi và góp ý cho bài dịch hoàn chỉnh nhá. Em định dịch hết quyển sách Niva in dạng đánh máy chữ đó (tải về từ hồi 2004), nhiều thứ hay lắm. Tiếp theo em sẽ dịch phần máy.
Em cũng đang nghiên cứu các tài liệu về công nghệ ô tô, bác có thể cho em xin tài liệu này (dạng word), em có xem tài liệu này thấy một số từ chuyên ngành còn lủng củng quá :D nhưng mà em vẫn thích;)

email của em: [email protected]
tks!

Last edited by a moderator:
Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
Niva1600 nói:
Em cũng đang nghiên cứu các tài liệu về công nghệ ô tô, bác có thể cho em xin tài liệu này (dạng word), em có xem tài liệu này thấy một số từ chuyên ngành còn lủng củng quá :D nhưng mà em vẫn thích;)

email của em: [email protected]
tks!
Cái này không có dạng word đâu bác à, nó dạng đánh máy chuyển qua pdf. Nhiều lắm không gửi được. Bác tải về tại đây nè:
[link]http://www.ladaniva.co.uk/index.html#Manuals[/link]
Mình chỉ đọc mấy file 1.6 thôi vì xe mình 1.6 mà.
Dân không biết gì về thuật ngữ ô tô nên dịch phải tra từ điển. Mà từ trong từ điển nhiều khi khác từ người sửa ô tô ở nước mình dùng thông thường. Hehe

Tập Lái
25/1/11
34
0
0
Chúc các bác ngủ ngon, em hi vọng giữa năm có xiền mua xe để cuối năm xiên vịt phát xem sao :D

Hạng B1
30/11/10
88
0
0
44
Ổi bơ nói:
Chúc các bác ngủ ngon, em hi vọng giữa năm có xiền mua xe để cuối năm xiên vịt phát xem sao :D
Em cũng vừa cùng V2 du xuân vài tỉnh về, đi vòng vòng cái tết này độ khoãng 1100 km (tạm ổn, còn nhiều việc phải làm). Vừa về đến nhà thì trong đầu có vài ý tưởng thực hiện dài dài cho mục tiêu làm chuyến xiên vịt xuân năm sau....
hy vọng em sẽ có bạn...

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
ADC COMMON RAIL nói:
Ổi bơ nói:
Em cũng vừa cùng V2 du xuân vài tỉnh về, đi vòng vòng cái tết này độ khoãng 1100 km (tạm ổn, còn nhiều việc phải làm). Vừa về đến nhà thì trong đầu có vài ý tưởng thực hiện dài dài cho mục tiêu làm chuyến xiên vịt xuân năm sau....
hy vọng em sẽ có bạn...
Chúc mừng bác nhé

Hạng B1
29/4/10
67
3
0
Bác cần chuyển pdf qua word, mail qua em làm cho.

mail:

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
thanh20thanh nói:
Bác cần chuyển pdf qua word, mail qua em làm cho.

mail:
File pdf này là file scan nên chuyển qua word cũng là file ảnh hết thôi bác ơi.

@bao.nguyen: Chỗ đăng kiểm nào mình không biết chứ chỗ mình đăng kiểm thì họ ngõ nghiêng chỗ bót lái cực kỳ cẩn thận luôn. Có lẽ điểm này là chỗ kiếm chác của họ chăng.

Hạng B1
17/12/10
94
1
0
42
Sì gòn
ADC COMMON RAIL nói:
Ổi bơ nói:
hy vọng em sẽ có bạn...
hình như bác có cầu trước - và hộp số phụ chuẩn bị lắp -
em nhìn tham khảo với - nếu được em ra chợ đặt làm một bộ láp - cầu trước - vì em có mối hộp số phụ rồi. thanks bác.