Thảo Luận Chung Lái xe ban đêm! Giúp em với

Hạng B2
18/8/06
269
15
18
RE: Lái xe ban đêm! Giúp em với

Di đường Long An đoạn Bến Lức hai nhất là lúc về, đoàn đường mà nó tách ra làm 2 đó. Đi đềm mà không quen hướng theo xe ngược chiều một là đâm xuống ruộng, một là hun một ai đó

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Mà không gặp cái nào thì ta dừng lại ngủ, sáng mai đi tiếp
>< Hì! Lúc ấy đành phải gọi bác;)

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Do chưa có tiền mua bóng Narva rời nên em quyết định giao vợ em cho bác thich4banh xử lý vụ đèn đóm. Bác í có máy móc đo cho nó prồ.

Chứ bây giờ buổi tối chạy từ công ty về nhà ở TD, bị xe ngược chiều làm chói mắt với lại ánh sáng xe em nó tóe loe nhìn không rõ lắm. Mỏi hết mắt.

Chắc là trước mắt chỉ thay bóng Narva thôi.

Khi nào chuẩn bị xiên vị thì lắp thêm bóng rời thế là ổn.

Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM

cho em hỏi là xe kia Pride nếu lắp thêm bóng nava gì đó có ổn không vì em không thích lắp thêm đèn nhìn nó xấu lắm, nếu có cách nào cải tiến lại bộ đèn theo xe thì hay quá (hay là em mua cái mới nhỉ, chỉ khoang 800k thôi

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Xe Kia của bác nếu lắp bóng đèn Plus 50 thì cũng tăng độ sáng lên đến 50% so với bóng cũ. Bác xem thêm cái này nhé http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=203688

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113

Trích đoạn: Phuong Ngoc

Nhờ các Bác chia sẽ dùm em kinh nghiệm lái xe ban đêm
Hôm qua em về Bến Tre, quê bạn em, khi về tới Long An đã hơn 6h30, trời tối thui làm em không thấy đường gì hết !
Các Bác giúp em với vì lâu lâu em mới chạy đêm
Thanks các Bác nhiều

Lái xe ban đêm thực ra là 1 kỹ năng thực hành nên phải rèn luyện nhiều chứ không phải chỉ cần dàn đèn chiến là được bác àh!
Bước đầu, thỉnh thoảng bác nên "đi dạo" ban đêm trên những đoạn đường mình đã 'tia" trước từ ... ban ngày : không mưa, thật sự là "đường đêm" (không trăng, không đèn đường, không đèn nhà dân 2 bên), ít xe lưu thông ...
Điều đầu tiên bác cần luyện thành phản xạ là chỉ lái khi THẤY được LỀ PHẢI, luôn giữ xe mình bám được nó với 1 khoảng cách nhất định (gần xa tùy theo bề rộng mặt đường ), đồng thời phải lưu giữ được TẤT CẢ chướng ngại vật nếu có trong tầm đèn của mình . Khi chói mắt do đèn xe ngược chiều, ta sẽ tạm giảm tốc độ và lái xe "mù" trong vài phần giây, khi đó, khỏang cách tới những chướng ngại vật đó đã được lưu trong đầu rồi cho ta hướng xử lý !
Bác cứ luyện tới khi nào lái xe đi ĐÈO ĐÊM dưới trời MƯA an toàn thì hãy chở gia đình du lich đường xa .
Chúc Bác thành công .

Hạng B2
17/6/07
151
2
16
53

Em có mấy cách sau:
- Nếu đoạn có con lươn thì luôn giữ 1 khoảng cách nhất định với con lươn để đảm bảo bác không bị lấn lane. Sử dụng đèn sương mù dưới cản trước để quan sát con lươn rõ hơn.
- Nếu không có lươn thì canh theo vạch tim đường, nó phản quang nên cũng dễ thấy.
- Không có tim đường thì canh theo xe đi trước
- Trong trường hợp đường vắng và không có xe đi trước, nên thường xuyên đánh pha để mở rộng tầm quan sát, đánh pha thôi chứ đừng mở pha là xxx tút lại đó, còn không thì cũng đủ làm mí bác đi trước nổi điên.
Kỹ năng lái "mù" như bác 4x6 cũng có lúc đuợc áp dụng nhưng phải giảm tốc độ và giữ chặt vô lăn để tránh hôn mông vợ 2 người ta phía truớc, cái này đi đêm trời mưa là hay xài lắm đây.
Ngoài ra khi đi đêm cần giữ cho kính lái luôn sạch sẽ, trong suốt. Một lớp bụi hay nước mỏng thôi cũng làm lóa mắt rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/1/06
194
0
0
38

Trích đoạn: Phuong Ngoc

Nhờ các Bác chia sẽ dùm em kinh nghiệm lái xe ban đêm
Hôm qua em về Bến Tre, quê bạn em, khi về tới Long An đã hơn 6h30, trời tối thui làm em không thấy đường gì hết !
Các Bác giúp em với vì lâu lâu em mới chạy đêm
Thanks các Bác nhiều
Xe bác không có đèn hay sao mà không thấy gì lun vậy????đèn mờ thì bác có thay lun xenon cho no sáng bác ah.:)