Thảo Luận Chung Lái xe ban đêm! Giúp em với

Hạng B2
12/9/08
310
1.920
93
40
SAIGON
RE: Lái xe ban đêm! Giúp em với

Projector + xenon ----> Good
Rực rỡ nguyên khúc đường, chạy cho khỏe

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn

Bản thân em thì chạy ban đêm giữ vận tốc ở khoảng 60km nếu chạy 1 mình, có xe đò thì mình bám theo nhưng tụi này phóng kinh lắm, em thấy xe tải nhẹ là ok nhất vì tốc độ nó tương đương xe con không quá nhanh như xe đò, không quá chậm như xe tải nặng. Đi theo tụi này có 1 cái thoải mái là nó đi trước "mở đường" cho mình nên cũng an tâm hơn nhất là qua mấy khu đông dân cư. Chạy trời tối theo em cỡ chừng từ 6h30 tới 9h đêm là mệt nhất, mắt chưa quen bóng tối và ánh sáng đèn pha, phía trước cứ mờ mờ ảo ảo. Sợ nhất là mấy anh đi bộ qua đường, mấy chiếc xe hư đèn, không biết đường đâu mà lần! Các bác chạy đêm thì tốt nhất phải có 1 người để nói chuyện cho bớt buồn ngủ và phải chắc chắn rằng đèn pha của bác đủ độ sáng cần thiết. Thật ra cũng tuỳ cung đường mình đi vì nếu vô thành phố hay thị xã thì có đèn đường, còn những đoạn còn lại thì đã có đèn pha xe của bác. Trời càng tối thì bác sẽ cảm thấy đèn càng sáng. Chạy nhanh thì tốt nhất nên để đèn pha. An toàn nhất là cứ chầm chậm 60km/h mà tiến các bác ạ. Cung đường nào vắng thì chạy nhanh hơn nhưng phải cẩn thận hơn. Nếu có người "cản địa" đằng trước thì nên dừng từ xa quan sát chứ đừng tới sát người đó. Khoá xe khi chạy vào ban đêm và đừng mở kiếng xe xuống để nói chuyện ngay, chân thủ sẵn ở bàn đạp ga và cẩn thận quan sát 1 thời gian. Nếu thấy "có động" đạp thẳng chân ga một cách không khoang nhượng theo phương châm "thà mày chết chứ tao không chết" hơn nữa với vận tốc lúc xuất phát thì khó có khả năng gây nguy hiểm lớn được. Kinh nghiệm tích cóp của bản thân em và thu nhặt trên net chỉ có thế thôi ạ.:D

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia

Trích đoạn: TNThang

Như các bác trên nói, em ngại nhất là vượt ban đêm, cứ bám theo chú nào mà đua là OK (giữ khoảng cách)
Có lần em bị tên tài tốc hành nó chơi mà nhớ : em có việc gấp đi miền tây ban đêm vì sáng mai phải có mặt sớm ở Hậu Giang, em ra hiệu đèn xin xe 16 chổ qua mặt (~85km/h), sau một hồi "năn nỉ" nó cho qua - nhưng khi vừa qua hơn nữa thân xe nó thì lù lù ngay trước mặt đoạn con lươn bẻ cong vào để tạo đường tránh phía bên kia, mà xe 16 chổ cứ ép không giảm tốc mà cũng không lách qua cho mình tránh - thắng cháy bánh luôn
Không lẽ hôm đó bác gặp em,:D.Khi tụi em chạy đạt tốc độ qui định rồi thì xin các bác muốn qua thì vượt phải dùm ạ (vì vô trong có gì em lãnh đạn :D).Chạy như bác là đeo quá sát và thiếu quan sát rồi, như vậy là còn nhẹ đó bác. nếu ác nó cho bác qua mặt khi phía trước có thằng đi xe đạp là bác gặp hạn rồi.:(

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia

Tiện đây em cũng xin chia sẽ 1chút kinh nghiệm với các bác về chạy đêm như sau :
- Tốt nhất là đeo theo xe khác nhưng không theo gần xe phía trước vì gây chói qua kính hậu rất khó chịu.(đèn xe mình cos 100m thì chạy saukhoảng 70m là ok)
- Đường tối,vắng thì nên bám vào vạch trắng giữa mà chạy (không chạy sát ãy phân cách,dễ bị tai nạn với người đi bộ,xe đạp...).
- Không vượt khi chưa biết chắc phía trước có an toàn không (vượt 6/4 là xin thôi, vuợt khi gần cua,cầu...)
- Mạnh dạn về số khi vượt (dù có hao xăng và ép máy :D),qua càng nhanh càng tốt, khi vượt k mở pha (thằng xe trước nó ghét là toi mạng :D)
- Không đá đèn loạn xạ (vì ban đêm có ám hiệu riêng,mình không biết thì thôi đừng làm nhiễu thông tin :D)
- Chạy đường đèo gặp sương mù nhiều quá : không mở pha vì càng pha càng mù.
Em chỉ nhớ bấy nhiêu thôi,các bác giúp bổ sung nhé....

Hạng B2
22/4/08
173
9
18

@ bác huyluong
em chạy luôn giữ khoảng cách lắm, nhất là đêm
xui hôm ấy bị chiếc xe gì từ trong bãi xe phía bên kia đường chui ra nghếch đầu lên chĩa pha ngay mặt đúng lúc đang vượt mới bị lóa
mà hẳn là xe 16 chổ cũng chọn khéo chổ mà cho qua ấy chứ. Em xin qua cũng từ tốn chứ đâu có chọc ghẹo gì họ đâu
em thì ai bận bịu hay ganh đua thì cứ cho qua chứ chẳng gài ai chơi nhau làm gì cho bận lòng

Tổng hợp các ý của các bác trong đây đưa vào cẩm nang đi đêm cho nó lành

Hạng C
13/11/07
847
16.641
93
53

em thấy bác huyluong nói đúng đó, mặc dù em đi 2 bánh nhưng em đi tốc hành ban đêm hoài, nhiều nhất là Mai Linh, toàn phải thức đêm nói chuyện với các bác ý ko ah. Nhưng cái vụ ban đêm mà hỏi đường thì em thấy hơi lạ đó nhé ? bác chỉ cho em đi,em còn chỉ các bác tốc hành mailinh vì em thấy ban đêm các bác ý có hỏi đường đâu, các bác y cứ lập luận là ban đêm nó ko đứng đường đây:D:D:D

Hạng C
23/7/07
895
4
18
40

Trích đoạn: tungrose

Do chưa có tiền mua bóng Narva rời nên em quyết định giao vợ em cho bác thich4banh xử lý vụ đèn đóm. Bác í có máy móc đo cho nó prồ.

Chứ bây giờ buổi tối chạy từ công ty về nhà ở TD, bị xe ngược chiều làm chói mắt với lại ánh sáng xe em nó tóe loe nhìn không rõ lắm. Mỏi hết mắt.

Chắc là trước mắt chỉ thay bóng Narva thôi.

Khi nào chuẩn bị xiên vị thì lắp thêm bóng rời thế là ổn.
xe ngược chiều chiếu pha thì xe bác có đèn sáng mấy cũng có ít gì đâu, bác nên nhìn xuống vach chia cách đường mà canh, nếu xe đó nó lấn tuyến bác thì bác canh vạch đường rồi nép vào.
To Phuong Ngoc: xe sau nó đá đèn bấm còi thì bác nhường nó đi, bác đã ko thấy đường mà còn oan cố chạy trước thì trách được ai, bác chạy ban đêm nếu ko thấy đường thì như bác nào đó tư vấn là canh 1 xe nào đó rồi chạy theo (khoãn cách an toàn vào) tuyệt đối đừng chạy sau xe tốc hành vì dễ hít đít lắm, vì xe tốc hành hay tấp vào lề đón rướt khách hoặc nó cũng hay thắng gấp!

Hạng C
27/5/08
750
377
63
48

Em đi ban đêm thấy xe chạy ngược chiều nhá pha khoảng 4-5 lần là biết phía trước có xxx.
Khi có xxx em cũng thường nhá 4 lần cho xe ngược chiều, hy vọng xxx hạn chế bớt doanh thu từ anh em OS :D

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia

Trích đoạn: xelam_xelu

Nhưng cái vụ ban đêm mà hỏi đường thì em thấy hơi lạ đó nhé ? bác chỉ cho em đi,em còn chỉ các bác tốc hành mailinh vì em thấy ban đêm các bác ý có hỏi đường đâu, các bác y cứ lập luận là ban đêm nó ko đứng đường đây:D:D:D
Lúc này lập luận ban đêm an toàn là sai lầm to, xxx đang bắn ban đêm nhiều lắm (Sóc trăng,cần thơ,tiền giang,bến tre,bìnhthuận,lâm đồng,bình định,nghệ an,Vĩnh long là nhiều nhất,).Còn chuyện ám hiệu ban đêm thì 1:hỏi,2:có xxx nhung xa,3-4:xxx sát bên;hoặc tắc mở đèn gầm...vv...vv...
@TNThang : bác xem lại đi,bác có đá đèn bóp còi liên tục mà lề trong chưa trống không ?.Em nghĩ lái xe ít ai ác ý với nhau lắm.