Thảo Luận Chung Lái xe ban đêm! Giúp em với

Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM
RE: Lái xe ban đêm! Giúp em với

Thanks bác nhiều, cái này e post lâu rồi, 2 năm hơn :)
Giờ e có kinh nghiệm nên chạy đêm thấy ...phê hơn :D

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Lắp thêm đèn gầm, chuyển pha-cos liên tục để thấy rõ vật cản, lưu ý các hố sâu trên mặt đường vì sẽ bị tối rất khó thấy !

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Chạy đêm khó chịu hơn chạy ngày nhiều, và tất nhiên khi đi đường dài, trên QL...Chán nhất là lúc sau này hệ thống đèn xe rất tốt, chiếu sáng xa và rộng, nhưng tiếc rằng người sử dụng nó thì có cái đầu quá hẹp, toàn pha đèn vào xe khác dù chạy trước hay sau. Nế đường vắng thì bám tim đường mà chạy (bánh bên tài trên vạch) . Chạy đêm đường dốc cần cẩn thận hơn do dể bị mất đường nếu đường không có vạch hay cọc lan can vệ đường, chỉ trông cậy vào đèn...Tự dưng thấy đường trước mặt thì đó là đang lên dốc cao (cần thiết thì về số) hoặc thấy ánh đèn đi vào không trung, thấy sao trời lấp lánh là xem như đang đổ dốc. Với từng ấy thì còn đở, sợ nhất là xuống dốc vào cua, mà mất đường thì bay xuống vực, thôi thì thấy thì chạy, thấy mờ mờ thì bò, không thấy thì đứng lại (tất nhiên). Cần chú ý thêm là do cấm xe CN và vừa cấm vừa thôi, thế là các chú CN cứ như cua rời hang, không đèn chỉ có tiếng máy phành phạch trong đêm, bác nào buồn cứ nghe nhạc, bất chợt thấy em nó lù lù phía trước đầu xe như bóng ma biên giới: Thế là coi chừng chuông nguyện hồn ai như film.

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Tốc độ vừa phải nữa ạ và hạn chế tối đa đi ban đêm nếu có thể.

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113

Nếu chỉ lái đêm được khi có dải phân cách, sơn làn đường ... thì có lẽ ta chỉ nên lái ... ngày!
@kinhthuong : bác hieu chua het y em rùi . Không phải lúc nào cũng lái mù, nhưng đó thực sự là 1 kỹ năng quan trọng và bắt buộc phải xử dụng khi có xe ngược chiều ! Còn tốc độ giảm tới đâu hoàn toàn do trình độ, phản xạ của mình mà bác ...

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

Trích đoạn: Phuong Ngoc
Nhờ các Bác chia sẽ dùm em kinh nghiệm lái xe ban đêm
Hôm qua em về Bến Tre, quê bạn em, khi về tới Long An đã hơn 6h30, trời tối thui làm em không thấy đường gì hết !
Các Bác giúp em với vì lâu lâu em mới chạy đêm
Thanks các Bác nhiều

**** nghiệm của em là nhìn trong lề & bảng giao thông mà chạy, nhìn giữa đường mấy cái xe cao nó chiếu đèn một hồi mắt cay xè

Hạng B2
2/1/06
421
144
43
43

@PhuongNgoc :xe hàn quốc nói chung ,dòng xe cỡ cỡ đó đèn yếu chứ ko fai bác ko thấy đường .Nện gắn thêm cụm đèn xịn mới thấy ,lúc trước e đi xa lộ bằng MAtiz đèn yếu xìu ,mặc dù công suất bóng vẫn cao .

Hạng B2
8/4/08
424
83
28
54

Trích đoạn: vuhn2509

Bác qua đây xem nhé http://www.otosaigon.com/forum/fb.aspx?m=309980
Bác này cơ hội quá:D:D vậy chứ bóng đèn plus 90 về chưa vậy bác?

Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn

Thì có cơ hội để giúp là em giúp liền à. Hàng về rồi bác ạ.