Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
onlinecafe nói:
Vậy là bác thanh toán 4 tỷ rưỡi rồi phải không ạ? Bác nào rành luật cho hỏi về pháp lý thì căn nhà này đâu có được xét vào dạng có tranh chấp?

3- Sau khi nộp hồ sơ lên phòng trước bạ ,đưa tiếp 2 t ( em đã thực hiện xong giai đọan này)
Theo em cái bước (3) này nhanh quá, em thường sang tên / nhận nhà rùi thanh toán nốt.
Cái bước sang tên ý bác là như thế nào? Xong đăng bộ hay xong trước bạ? Em nghĩ khó có người đồng ý nếu xong đăng bộ vì nhiều cái sang tên ,đổi sổ rất lâu.

Hạng D
27/2/08
1.095
309
83
53
Đà Nẵng
Vụ này bác Khánh đâu có sai gì? Chuyện tranh chấp khi đặt cọc thì là giao dịch ngoài, có liên quan gì tới việc ra công chứng?

Chi Hội Phó OSFI
10/11/06
1.046
3
0
vankhanhktpn nói:
Cái bước sang tên ý bác là như thế nào? Xong đăng bộ hay xong trước bạ? Em nghĩ khó có người đồng ý nếu xong đăng bộ vì nhiều cái sang tên ,đổi sổ rất lâu.

Nếu không thỏa thuận được thì em nghĩ thanh toán (3) chỉ thực hiện khi nộp xong hồ sơ đăng bộ lên phòng TN&MT sẽ hợp lí hơn khi nộp thuế bác nhỉ?

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
Em nhém rớt vô tình trạng giống bác K. Tuần trước em có xem một căn, nói chung rất O.K về địa điểm - gần nhà hoa hậu đầu tiên báo Tiền Phong gì đó, không biết bác K biết căn này không , ở PN ... Căn này rao cả năm trời không ai mua, do nhà có kết cấu chung - bên trong thì hỡi ôi do 'chấp vá" thềm phòng cho thêu và nuôi 4 con chó (to như con dê). Nói chung chủ nhà đón tiếp rất chu đáo, dắt xem nhà, pho to toàn bộ giấy tờ nhà... sau khi em xem xét giấy tờ và hôm sau lại trả giá, chủ nhà cũng không nói gì rất vui vẻ và nói để tối về bàn với gia đình và trả lời sau. Sáng nay em quay lại thì chủ nhà nói... đã bán rồi, đang làm hợp đồng, chủ nhà "đế" thêm câu, thấy anh vui vẻ tôi tiếp anh, nêu gặp anh trước 2 tuần thì tôi bán nhà này cho anh :mad:. Em mới coi giữa tuần trước, như vậy ông chủ nhà đã nhận cọc của người ta rồi mà vẫn "tiếp và mặc cả giá' với em. Nếu em trả giá "cao hơn" người trước có thể em bị "rơi" vô tình trạng giống như bác K, vì em cũng " mua nhanh bán lẹ" lém - nhưng tất cả tiền mua bán đều qua ngân hàng và yêu cầu chủ nhà mợ T/K trước khi giao dịch và cọc. Qua việc của bác và ông chủ nhà em gặp hồi sáng này em sẽ chú ý lại "quy trình" hơn

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Em nghĩ vụ này đâu có lôi bác K vô được, vì bác đã gần như hoàn tất các thủ tục pháp lý để chuyển nhượng căn nhà rồi. Việc còn lại là của chủ nhà cũ và người đặt cọc. Em nghĩ chủ ý của chủ cũ là sẽ trả gấp đôi tiền cọc thôi vì chắc là bán cho bác K giá cao hơn và trả tiền nhanh hơn.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó OSFI
10/11/06
1.046
3
0
dungtc nói:
Em nghĩ vụ này đâu có lôi bác K vô được, vì bác đã gần như hoàn tất các thủ tục pháp lý để chuyển nhượng căn nhà rồi. Việc còn lại là của chủ nhà cũ và người đặt cọc. Em nghĩ chủ ý của chủ cũ là sẽ trả gấp đôi tiền cọc thôi vì chắc là bán cho bác K giá cao hơn và trả tiền nhanh hơn.

Có thể. Nhưng cái chính ở chỗ ả chủ nhà đã nhận 5t (hơn 90%) rồi, nó mà chây ỳ thì phần lo sang mình bác ạ. Em nghĩ bác K chỉ nêu vấn đề ra để anh em rút kinh nghiệm, vấn đề của cái HĐ là làm sao để lúc nào trách nhiệm 2 bên cũng ~ ngang nhau để 1 bên không có cơ hội chây ỳ :D

Hạng B2
28/12/09
471
2.610
93
Tp Hồ Chí Minh
Em luân vụ này của bác như sau, Khi bán cho bác tức là Bà chủ nhà cũ (bà C) đã vi phạm thoả thuận nhận cọc của ông B là ông gọi điện điện cho bác, tuỳ theo quy định nêu tại giấy nhận cọc mà thi hành và nó độc lập với vụ mua bán của bác Các cơ quan khành chính không thể không giải quyết cho Bác đươc.
Em nghĩ thường giao 90% tổng số tiền là phải nhận nhà rồi chứ nhẻ, tức mục 3.

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
Bác ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii là bác, rõ chán cho bác.
Để tránh rủi ro cho cả 2 bên, thường thì có 3 bước chính như sau:
1. đặt cọc (số tiền khg đáng kể)
2. công chứng, giao tổng cộng 90-95% số tiền, nhận nhà (giai đoạn này nếu kẹt lắm mới chia làm 2 lần) nhưng bên bán phải nhận gần đủ số tiền, bên mua nhất định phải nhận nhà.
3. xong đăng bộ, giao hết số tiền còn lại

Sai sót lớn nhất của bác là chưa nhận nhà, k loại trừ trường hợp nó chưa muốn giao nhà nên dàn cảnh. Còn nếu có tranh chấp thật thì chẳng hề hấn gì tới bác. Bác đã công chứng hợp pháp. chẳng có thằng nào chặn bác hoàn tất thủ tục được. Thằng nào k cho bác làm tiếp thủ tục, bác bắt nó viết giấy cho bác.

Chúc bác mau thoát khỏi cảnh này.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Ẹc ,cái nhà đang cho thuê phòng , ngày 6 tháng sau em bắt đầu lấy tiền thuê từ các hộ thuê. Nhận nhà là nhận cách răng? Em là em ko sợ họ lấy nhà đâu các bác. Nhà rách em chưa cần lấy. Cơ bản là trong trường hợp cụ thể như em kể, tòa án có được quyền nhúng tay ngăn chặn căn nhà này dựa vào cái hợp đồng nhận cọc giấy tay kia ko? Mời các bác trả lời , vì câu trả lời chắc mai em mới biết. Luật mình sao mà phức tợp quá ,cái nọ xọ cái kia
Mai em viết tiếp đọan sau... :p

Hạng D
10/7/08
2.388
2.338
113
em thấy bác K không sai chỗ nào hết, chỉ xui thôi, vụ này là do bà chủ nhà cố tình lừa bác, và 1 phần gián tiếp (nếu có) là do Tòa án thụ lý hồ sơ và không phong tỏa kịp thời, làm người mua (lần 2) bị thiệt hại hoàn toàn, dẫn đến tranh chấp kiện tụng, mình là người bị thiệt nhiều nhất, xin chia sẽ cùng bác, hy vọng bác giải quyết êm đẹp vụ này càng sớm càng tốt

Status
Không mở trả lời sau này.