Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
vankhanhktpn nói:
Ẹc ,cái nhà đang cho thuê phòng , ngày 6 tháng sau em bắt đầu lấy tiền thuê từ các hộ thuê. Nhận nhà là nhận cách răng? Em là em ko sợ họ lấy nhà đâu các bác. Nhà rách em chưa cần lấy. Cơ bản là tòa án có được quyền nhúng tay vào căn nhà này dựa vào cái hợp đồng nhận cọc giấy tay kia ko? Mời các bác trả lời , vì câu trả lời chắc mai em mới biết.
Mai em viết tiếp đọan sau... :p

e vote ok cho bác, có mỗi bác công chứng hợp đồng thôi mà ! bên kia chỉ cọc (HD dân sự) thôi.
bác nhớ thông báo tăng giá thuê nhà sớm cho các hộ chuẩn bị :p lạm phát quá

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Nhat Ha nói:
em thấy bác K không sai chỗ nào hết, chỉ xui thôi, vụ này là do bà chủ nhà cố tình lừa bác, và 1 phần gián tiếp (nếu có) là do Tòa án thụ lý hồ sơ và không phong tỏa kịp thời, làm người mua (lần 2) bị thiệt hại hoàn toàn, dẫn đến tranh chấp kiện tụng, mình là người bị thiệt nhiều nhất, xin chia sẽ cùng bác, hy vọng bác giải quyết êm đẹp vụ này càng sớm càng tốt
Nó đó, hợp đồng đặt cọc giấy tay ko phải là hợp đồng pháp lý hợp pháp cho mua bán nhà ,mà nó chỉ là chứng cứ giao kèo hợp pháp cho 1 vụ giao dịch hợp pháp ở thì tương lai( mua bán nhà qua công chứng) ,tòa lấy chứng cớ gì để phong tỏa căn nhà của họ ?

Last edited by a moderator:
Hạng F
9/8/09
6.395
70.641
113
TFC
xaydungquocgia.com
Em không biết thế nào, nhưng nếu muốn trát ngăn chặn từ tòa án thì phải nộp đơn + án phí tương đương với tiền muốn đòi lại. Và ít nhất 7 ngày thì mới có được trát của tòa án.

Hạng B2
28/12/09
471
2.610
93
Tp Hồ Chí Minh
vankhanhktpn nói:
Nhat Ha nói:
em thấy bác K không sai chỗ nào hết, chỉ xui thôi, vụ này là do bà chủ nhà cố tình lừa bác, và 1 phần gián tiếp (nếu có) là do Tòa án thụ lý hồ sơ và không phong tỏa kịp thời, làm người mua (lần 2) bị thiệt hại hoàn toàn, dẫn đến tranh chấp kiện tụng, mình là người bị thiệt nhiều nhất, xin chia sẽ cùng bác, hy vọng bác giải quyết êm đẹp vụ này càng sớm càng tốt
Nó đó, hợp đồng đặt cọc giấy tay ko phải là hợp đồng pháp lý hợp pháp cho mua bán nhà ,mà nó chỉ là chứng cứ giao kèo hợp pháp cho 1 vụ giao dịch hợp pháp ở thì tương lai( mua bán nhà qua công chứng) ,tòa lấy chứng cớ gì để phong tỏa căn nhà của họ ?

Luật dân sự 2005
IV: Đặt cọc.
[h4]Ðiều 358. Ðặt cọc[/h4]
  1. Ðặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.
    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.
  2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
Do vậy nó không ảnh hưởng tới giao dịch của bác.
Còn vụ nhận nhà - trong trường hợp của bác, chủ nhà phải phải giao hợp đồng cho thuê cũ cũng như dẫn bác tới các hộ đang cho thuê và hướng dẫn họ làm làm việc với bác về hợp đồng thuê nhà, và từ thời điểm đó họ sẽ chỉ giao dịch với bác. Tất nhiên bác vẫn phải tuân thủ hợp đồng thuê với chủ cũ nếu nó là một thoả thuận trong hợp đồng mua bán nhà.

Hạng B2
6/4/09
372
53
28
hope nói:
Bác ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii là bác, rõ chán cho bác.
Để tránh rủi ro cho cả 2 bên, thường thì có 3 bước chính như sau:
1. đặt cọc (số tiền khg đáng kể)
2. công chứng, giao tổng cộng 90-95% số tiền, nhận nhà (giai đoạn này nếu kẹt lắm mới chia làm 2 lần) nhưng bên bán phải nhận gần đủ số tiền, bên mua nhất định phải nhận nhà.
3. xong đăng bộ, giao hết số tiền còn lại

Sai sót lớn nhất của bác là chưa nhận nhà, k loại trừ trường hợp nó chưa muốn giao nhà nên dàn cảnh. Còn nếu có tranh chấp thật thì chẳng hề hấn gì tới bác. Bác đã công chứng hợp pháp. chẳng có thằng nào chặn bác hoàn tất thủ tục được. Thằng nào k cho bác làm tiếp thủ tục, bác bắt nó viết giấy cho bác.

Chúc bác mau thoát khỏi cảnh này.

E vẫn làm theo cách này.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
hope nói:
2. công chứng, giao tổng cộng 90-95% số tiền, nhận nhà (giai đoạn này nếu kẹt lắm mới chia làm 2 lần) nhưng bên bán phải nhận gần đủ số tiền, bên mua nhất định phải nhận nhà.
Xong đăng bộ, giao hết số tiền còn lại có ổn không anh? Theo em thì sau khi cầm sổ (đã sang tên mình) thì giao hết số thì còn lại là hợp lý nhất. Có một lần em cũng giao hết tiền sau khi đăng bộ, đợi gần 2 tháng ra nhận sổ, cán bộ địa chính không cho lấy sổ, họ yêu cầu phải có chủ nhà cũ cùng lên mới cho lấy sổ ra. Sổ đã ra tên mình chưa chắc giao dịch đã xong, giao dịch chỉ xong khi chúng ta cầm được sổ trong tay mà thôi.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
CHUNLI nói:
hope nói:

Sai sót lớn nhất của bác là chưa nhận nhà, k loại trừ trường hợp nó chưa muốn giao nhà nên dàn cảnh. Còn nếu có tranh chấp thật thì chẳng hề hấn gì tới bác. Bác đã công chứng hợp pháp. chẳng có thằng nào chặn bác hoàn tất thủ tục được. Thằng nào k cho bác làm tiếp thủ tục, bác bắt nó viết giấy cho bác.

E vẫn làm theo cách này.
Bác xong giai đọan 2 rồi cũng bị trường hợp như trên của em( xong giai đọan 3) thì tính sao? Chẳng lẽ nhận được nhà rồi thì tòa án nó xử khác với trường hợp chưa nhận nhà? Lúc này tiền đã trao 90% rồi

Hạng C
26/11/10
763
2
18
HCM
VuSao95 nói:
hope nói:
Xong đăng bộ, giao hết số tiền còn lại có ổn không anh? Theo em thì sau khi cầm sổ (đã sang tên mình) thì giao hết số thì còn lại là hợp lý nhất. Có một lần em cũng giao hết tiền sau khi đăng bộ, đợi gần 2 tháng ra nhận sổ, cán bộ địa chính không cho lấy sổ, họ yêu cầu phải có chủ nhà cũ cùng lên mới cho lấy sổ ra. Sổ đã ra tên mình chưa chắc giao dịch đã xong, giao dịch chỉ xong khi chúng ta cầm được sổ trong tay mà thôi.

legally thì công chứng mua bán xong là tài sản về bác rùi mà. e thì đợi đến lúc có giấy báo thuế TB của sở thuế là thanh toán hết.
thường có người muốn bán quá, e offer 75% khi công chứng họ cũng ok lun :p

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
vankhanhktpn nói:
CHUNLI nói:
hope nói:

E vẫn làm theo cách này.
Bác xong giai đọan 2 rồi cũng bị trường hợp như trên của em( xong giai đọan 3) thì tính sao? Chẳng lẽ nhận được nhà rồi thì tòa án nó xử khác với trường hợp chưa nhận nhà? Lúc này tiền đã trao 90% rồi

Bình tĩnh lại bác ơi, KHÔNG HỀ HẤN GÌ ĐẾN BÁC ĐÂU MÀ.
Toà án đâu có phong tỏa vụ này đc. Cái này giải quyết dân sự giữa bà C & ông B rất đơn giản theo luật dân sự thôi mà.
Bác có thể nói bà C nếu trong thời hạn nào đó mà k giải quyết ổn thỏa đc với ông B thì bác sẽ phạt bà C đó.

Hạng C
8/2/11
539
47
28
58
VuSao95 nói:
hope nói:
Em đã bán nhiều nhà rồi, chỉ đến đóng thuế TNCN là e lấy hết tiền và chẳng bao giờ phải đi lấy sổ cùng với bên mua cả.

Status
Không mở trả lời sau này.