Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Lốp xe ô tô - Nhờ tư vấn

Không hẳn như thế đâu bác ạ....
Việc truyền công suất ra bánh xe phụ thuộc vào rất nhiều thứ và cần phải thay đổi thường xuyên, vậy nên người ta mới chế tạo ra hộp số cho xe ôto và xe máy, mục đích là để tối ưu hóa công suất của động cơ khi truyền ra bánh....
Bác cũng biết rồi, khi gài số 1 thì xe rất khoẻ nhưng chạy chậm, khi sang tới số 5 thì xe yếu đi nhiều nhưng lại chạy thật nhanh được, nếu thay bánh đường kính to hơn thì bác có thể hình dung như mình qua tới số......5,2 hay 5 rưỡi gì đó, xe sẽ mất sức kéo và không đủ công suất dư để vượt dốc, chạy ngược gió, chở đủ hay quá tải.....khi đi đường trường.
Đơn giản thế thôi bác ạ....!:D

tvc
Hạng B2
25/12/03
201
7
18

Các bác nhầm rồi. Trong cuốn hương dẫn sử dụng kèm theo xe người ta có chỉ dẫn cách đảo lốp. lốp xơ cua đưa xuống phía sau bên tài. Lốp sau bên tài đưa lên phía trước bên phụ. Lốp phía trước bên phụ đưa sang phía trước bên tài. lốp trức bên tài đưa sang phía sau bên phụ còn lốp sau bên phụ đưa lên lại làm lốp xơ cua. Đáy là tôi nói theo cuốn hướng dẫn sử dụng của tôi đó nhé. Nếu không đúng với xe các bác thì các bác sửa dùm

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bac TVC ơi mỗi loại xe đều đưa ra sở đồ đảo lớp nói chung gần giống nhau. Nhưng vì ngày xửa ngày xưa đường hẹp, mặt đường cong nhiều cho thoát nước nhanh kẻo hỏng nên người ta phải đảo lốp thường xuyên tránh bề mặt lốp tiếp xúc mới mặt đường phía trong bị mòn nhiều , ngày nay đường rộng thênh thanh, độ nghiêng rất ít nên đối với xe du lịch có độ rộng vệt bánh nhỏ thì coi như độ mòn lệch rất ít. trừ khi xe của bác bị lệch thôi nên theo tui mặc kệ nó đi, mà xe của bác 4 bánh chủ động full time rồi. mà bác còn nhớ vụ hẹn tui không đấy

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Bác TVC nói đúng đấy, nhưng quyển của tôi lại hơi khác tý ty là lốp sơ cua đưa lên phía trước bên tài.
Hic, chả biết thế nào mà lần !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

"Các bác nhầm rồi. Trong cuốn hương dẫn sử dụng kèm theo xe người ta có chỉ dẫn cách đảo lốp. lốp xơ cua đưa xuống phía sau bên tài. Lốp sau bên tài đưa lên phía trước bên phụ. Lốp phía trước bên phụ đưa sang phía trước bên tài. lốp trức bên tài đưa sang phía sau bên phụ còn lốp sau bên phụ đưa lên lại làm lốp xơ cua. Đáy là tôi nói theo cuốn hướng dẫn sử dụng của tôi đó nhé. Nếu không đúng với xe các bác thì các bác sửa dùm "
Bác ui, em đã nói là mỗi xe một khác nhau về cách đảo lốp mà, tùy theo cầu trước hay sau chủ động mà sẽ có cách đảo lốp khác nhau. Em không biết xe bác là xe gì, nhưng nếu sách HDSD chỉ như thế thì cầm chắc không phải là xe dẫn động cầu trước phải không ạ?Em chỉ cách đảo như trên thực ra bản chất cũng giống như cách của bác nói thôi, có điều là cho Ford Lazer thì phải có khác biệt cụ thể chứ....
Bi giờ thì bác còn mắng em nhầm nữa không ạ?:D

Hạng B1
21/5/04
54
0
0
49
Vietnam

Tôi muốn mua 10 lốp cho xe Zace và 4 lốp cho cá mập. Ngoài địa chỉ 67B hai ba trung các bác có biết địa chỉ nào tin cậy nữa không?? Tôi cần cửa hàng hoặc công ty đàng hoàn có hoá đơn VAT tiện thanh toan....

tvc
Hạng B2
25/12/03
201
7
18

To bác Hainv
Tôi vẫn nhớ lời hẹn vớí bác nhưng chưa tìm được thời gian phóng ra gặp bác. Bác thông cảm nhé. Trước sau gì tôi cũng gặp bác

Tập Lái
19/7/04
2
0
0

Theo tôi , bạn nên thay lốp của Bridgeston là tốt nhất , hay có thể la Mchelin cũng được , hoặc GoodYear..

dnp
Hạng B2
5/12/03
128
1
0

:(:(:(Đen quá, tối hôm qua ko biết đi đâu mà dính phải đinh 5 phân, sáng nay ra lấy xe thấy lốp xẹp lép. Khổ 1 cái là đinh lại nằm ở đúng chỗ tiếp xúc với mặt đường, thành ra nó lại đâm xuyên lên cạnh lốp gần vành xe. Đem đi vá, thợ phải tháo ra vá bên trong và nói là lốp này không đi lâu dài được, chỉ làm lốp dự phòng thôi. Khi lấy lốp dự phòng ra thì ôi thôi, lớp lót bên trong trầy trụa 1 vòng, chắc là do ngày trước chạy cố khi lốp xịt nên vành xe cà vào. Vậy nhờ các bác tư vấn giùm:
- Thợ nói như vậy có chính xác ko?
- Chiếc lốp dự phòng của tôi bị như vậy thì có nên sử dụng lâu dài ko?
- Lốp xe tôi là loại 185/60-R14 82H, loại này giá cả khoảng bi nhiêu?

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam

Trích đoạn: dnp

:(:(:(Đen quá, tối hôm qua ko biết đi đâu mà dính phải đinh 5 phân, sáng nay ra lấy xe thấy lốp xẹp lép. Khổ 1 cái là đinh lại nằm ở đúng chỗ tiếp xúc với mặt đường, thành ra nó lại đâm xuyên lên cạnh lốp gần vành xe. Đem đi vá, thợ phải tháo ra vá bên trong và nói là lốp này không đi lâu dài được, chỉ làm lốp dự phòng thôi. Khi lấy lốp dự phòng ra thì ôi thôi, lớp lót bên trong trầy trụa 1 vòng, chắc là do ngày trước chạy cố khi lốp xịt nên vành xe cà vào. Vậy nhờ các bác tư vấn giùm:
- Thợ nói như vậy có chính xác ko?
- Chiếc lốp dự phòng của tôi bị như vậy thì có nên sử dụng lâu dài ko?
- Lốp xe tôi là loại 185/60-R14 82H, loại này giá cả khoảng bi nhiêu?

Lốp như thế thì thay thôi!!!! Chứ nếu để như vậy mà đi đường dài thì mệt lắm. Bác mà chỉ đi lòng vòng Hà Nội thì cứ để nguyên cũng được. Loại 185/60-R14 82H khoảng 800K. Bác nên ra tham khảo một số nơi ở Hai Bà Trưng nhé!!!!!