Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM
Em đã trót dại chơi cái lốp 165/65/R13 Michelin XM1 cho com Matiz của em rồi khoảng hơn một tháng. Từ khi thay vào thì đi đường bằng thì rất êm tiếng nhưng khi đi vào gờ hay xóc thì tiếng kêu nhưng là lộp bị bơm căng và tưng nữa.
Bác Sỹ ơi theo em nghĩ khi thay lốp lớn hơn thì khi bị xóc lực sẽ tác động vào hệ thống treo sẽ mạnh hơn có đúng không vậy.
Theo Bác Sỹ có cách nào trị bệnh cho em nó được êm hơn không vậy.
Xin Bác Sỹ đừng cho cách thay lại 145/70/R13 nhé, vì em lại đã trót dại một lần nữa khi nghe bên bán làm cho nó có thông số 145/70/R13 cho em nó rồi, giờ mà trả lại thì hao tổn quá!!!!!

Mong giúp đỡ của Bác Sỹ và các bạn!!!! Xin cảm ơn trước!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: Matiz trót dại, mong Bác Sỹ gíup đỡ!

Em đã trót dại chơi cái lốp 165/65/R13 Michelin XM1 cho com Matiz của em rồi khoảng hơn một tháng. Từ khi thay vào thì đi đường bằng thì rất êm tiếng nhưng khi đi vào gờ hay xóc thì tiếng kêu nhưng là lộp bị bơm căng và tưng nữa.
độ béo của lốp tỉ lệ thuận với độ xóc mà bác,bác ráng chịu thôi!bù lại thì xe bám đường hơn,phanh ăn hơn và tốn xăng hơn,ì ạch hơn.....Nói chung là chơi đồ độc có nhiều cái không được như ý:D:D:D
Bác Sỹ ơi theo em nghĩ khi thay lốp lớn hơn thì khi bị xóc lực sẽ tác động vào hệ thống treo sẽ mạnh hơn có đúng không vậy.
cái này em không biết chính xác nhưng em biết chính xác là nếu bác dùng lốp cũ thì hệ thống treo của bác vẫn hỏng như thường:D

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

em quên thế nào được bác Đè:Dcó cái tranh luận chưa bên nào chịu bên nào nên em cố gắng truyền bá 1 ít tư tưởng của em,lỡ sau này tranh luận tiếp em có thêm đồng minh:D:D:D

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Bác Kebab ơi khi em làm thì ngoài đó không còn Certis nữa, hỏi các nơi đều báo hết hàng và thay cho Certis là Michelin Energy XM1, ngay khi em chạy tới Michelin ở Hoàng Văn Thụ cũng báo hết hàng.

Không biết bây giờ giải quyết sao đây.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

@vuhothang: chẳng có gì trót dại cả bác Ạ.E cũng đã dùng rồi thời gian đầu khi vào ổ gà lớn và chở nặng thì có phát ra tiếng Xạt xạt ở 2 bánh sau nhưng chạy rất đầm và chuẩn,nếu xe bác có bị tình trạng giống E thì Bác nên vui vì E chỉ 1 phát hết ngay

tiếng xạt đó không đùa được đâu, bác để ý xem lốp có bị trầy hay xước không nhé...em bị 1 phát, nó làm cho 1 đường trên sidewall lốp sau bên tài luôn...may mà nhẹ...nếu chạy nhanh bị nặng rách lốp như chơi...

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

@bắp: vâng E biết mà ,E đã xử lý rồi nên bữa nay mới đắc ý nhìu chịn với Bác Hothang đó Bắp,thiệt hại hết gần 200 nghìn,nhưng không biết bệnh của Bác ấy có giống E không nữa

cái bệnh đó do mình lên lốp béo, khi chở nặng chạy qua chỗ đường võng đít xe bị xệ xuỗng khiến lốp bị chạm vào phần hành xxe. Giải quyết bằng cách kêu thợ làm, có thể bằng cách mài bớt phần thành xe (mặt trong) 1 chút là ok :D