Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh Mer E200K bị wrong setup

Mer confirmed
Tập Lái
16/5/05
22
209
28
Tôi đang sử dụng 1 chiếc Mer E200K

Hiiện giờ xe đang bị 1 hiện tượng: KHi khởi động máy, sau 1 khoảng thời gian (không biết rõ sau bao nhiêu lâu, thời gian không cố định, máy lạnh xe lại tắt khoảng 50s-1phút, sau đó lại có lại. Hiện tượng chỉ xuất hiện lại khi tắt máy xe rút chìa khóa và khởi động lại. Vẫn không xác định được khoảng thời gian mà máy lạnh sẽ tắt. Vì thế không thể nào đem lại Hãng, vì không biết khi nào nó lại tắt máy lạnh, nên thợ máy không biết giải quyết

Hiện tượng trên tuy không khôn gảnh hưởng gì nhiều lắm, Nhưng đôi khi nếu tôi đang chạy trong 1 con đường bụi bặm, nóng nực, thì đột nhiên máy lạnh tắt thì bạn biết bực tức đến chừng nào

Đã mò búa la xua trong menu, nhưng không thấy đề cập đến vấn đề này. Bác nào đã từng dính căn bệnh này, xin nhờ giúp

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: Máy lạnh Mer E200K bị wrong setup

phải có SCANER của hãng để set lại .Vì xe bác là climate control(ddieeuf khiển tự động)Bác mò lung tung mà đổi được ngôn ngữ trong MENU thành tiếng Đức thì nhớ dạy em cách làm nhé:D

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Bác có chọn vào chỗ Automatic temparatures của điều hòa ko? nếu bác ấn 25° thì tự động đến 25° nó sẽ tắt thôi, bác toát mồ hôi làm nóng xe lên:D, nó lại bật lại. Nói thế chứ bác đem xe vào Mer thôi, điện đóm của nó phức tạp lắm, có máy chỉnh lại thành Factory Setup thì chắc sẽ ổn, nhưng bác phải chỉnh lại hết theo ý mình, kiểu như cài lại Windows ấy:D

Gát đại ca: Em thấy nó để default tiếng Đức đấy chứ, bác làm thế nào mà nó lại thành tiếng khác? chỉ em, đang muốn đổi menu thành tiếng Nga:D

Hạng B2
2/1/05
151
1
0
53
HN

Theo tôi nghĩ là do hệ thống Climate control tự động tắt máy lạnh khi trong cabin nhiệt độ lạnh hơn hoặc bằng với nhiệt độ mà bác SET trong hệ thống. Nó sẽ ngắt và hoạt động lại cho đến khi nhiệt độ trong cabin cao hơn nhiệt độ mà bác đặt trên điều hòa. Điều đó là bình thường có gì đâu.

Nếu bác đặt thử độ lạnh là 18 độ C trong xe trong khi nhiệt độ 40 ngoài trời xem sao. Nếu nó bác chưa bị chết rét hay viên họng mà điều hòa vẫn cứ tắt (trong thời gian ngắn sau khi bật máy) thì chắc là có vấn đề rồi đó... vào hãng thôi...

Bác còn bảo hành không, nếu không điều hòa của Mer tốn kém lắm đó...

Mer confirmed
Tập Lái
16/5/05
22
209
28

Tôi đã thử búa la xua rồi, auto ảiconditional hoặc không auto, có khi vừa mới khởi động 3 phút là tắt máy lạnh, sau đó khoảng 50s là có lại. Chính xác là 51s, vì bị dính nhiều lần nên tôi lấy đồng hồ bấm giờ ra đo (quá rảnh hơi và qua điên người). Cũng có khi chạy được 15' lại dính hiện tượng trên.

À, nhân tiện hỏi các bác, có 1 người muốn bán chiếc Mer S350 2004 cho tôi biển số NN, giá 95K, không biết là có hợp lý hay không, hay la phải trả xuống vài K. Nhờ các bác tư vấn

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Bác cho thợ kiểm tra lại máy lạnh đi, em nghĩ có trục trặc ở máy lạnh nên Computer tự động ngắt chứ ko phải là do lỗi Setup! Lỗi cụ thể như nào thì em chịu, bác hỏi Bác sĩ Automatic chỉ ra bệnh ngay.

S350: biển NN chưa có thuế phải ko bác? như vậy là đắt với lại có vụ truy thu thuế nữa nên thời điểm này bác ko nên mua làm gì, kể cả có rẻ hơn vài K nữa!
Cuối tháng 7 hoặc tháng 8 này Mercedes sẽ cho ra S Class model mới, bác chịu khó đợi vài tháng rồi mua xe mới thích hơn