Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cụm từ “....” có thể hiểu là ....
Cụm từ "...." có thể hiểu là....

Luật kiểu
Anh A hiểu thế này
Anh B hiểu thế kia....
có mà mổ cả năm Mậu Tuất cũng không xẻ xong các bác ơi.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58

Luật kiểu
Anh A hiểu thế này
Anh B hiểu thế kia....
có mà mổ xẻ cả năm Mậu Tuất cũng không xong các bác ơi.
Thì phải mỗ , xẻ, mỗ, xẻ, mổ, xẻ.....cho đến khi nào hiểu...giống nhau :D

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58

Luật kiểu
Anh A hiểu thế này
Anh B hiểu thế kia....
có mà mổ cả năm Mậu Tuất cũng không xẻ xong các bác ơi.
Vậy theo b là không được nếu làn bên phải bị cấm, chỉ còn a là đúng thôi.
Mổ chi nữa.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Cụm từ "VỀ BÊN PHẢI" có thể hiểu là .... hoặc làn bên phải trong cùng nếu có từ 2 làn trở lên dành riêng cho xe mình.
Ví dụ thêm về trường hợp này, đường đôi mỗi bên 3 làn có dãi phân cách giữa, gồm 2 làn ô tô, 1 làn xe máy.
Làn sát lươn và làn giữa dành cho tất cả ô tô, tốc độ tối đa quy định cho làn ngoài cùng sát lươn là 80km/h, tốc độ tối đa cho làn giữa là 70km/h, làn trong cùng xe máy có biển tốc độ tối đa là 60, vậy là đúng theo trường hợp bác nêu hé, cả 2 làn ô tô đều chạy được.
Giả sử bác chạy ô tô, dạng ô tô kéo remooc, vậy bác được phép chạy 2 làn,
Theo thông tư 91 thì xe này vận tốc quy định tối đa là 60, như vậy theo ý của bác để không cản trở các ô tô khác bác phải đi làn bên phải, tức là chạy làn giữa.
Tuy nhiên làn giữa cũng có các loại ô tô khác chạy trên đó và các ô tô này được chạy tốc độ tối đa theo biển báo của làn giữa là 70 km/h, như vậy vô hình trung bác đang chạy chậm hơn các ô tô đó, vậy bác phải làm sao để áp dụng khoản 3 điều 13 này?

Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Ví dụ thêm về trường hợp này, đường đôi mỗi bên 3 làn có dãi phân cách giữa, gồm 2 làn ô tô, 1 làn xe máy.
Làn sát lươn và làn giữa dành cho tất cả ô tô, tốc độ tối đa quy định cho làn ngoài cùng sát lươn là 80km/h, tốc độ tối đa cho làn giữa là 70km/h, làn trong cùng xe máy có biển tốc độ tối đa là 60, vậy là đúng theo trường hợp bác nêu hé, cả 2 làn ô tô đều chạy được.
Giả sử bác chạy ô tô, dạng ô tô kéo remooc, vậy bác được phép chạy 2 làn,
Theo thông tư 91 thì xe này vận tốc quy định tối đa là 60, như vậy theo ý của bác để không cản trở các ô tô khác bác phải đi làn bên phải, tức là chạy làn giữa.
Tuy nhiên làn giữa cũng có các loại ô tô khác chạy trên đó và các ô tô này được chạy tốc độ tối đa theo biển báo của làn giữa là 70 km/h, như vậy vô hình trung bác đang chạy chậm hơn các ô tô đó, vậy bác phải làm sao để áp dụng khoản 3 điều 13 này?
Không nên chẻ chữ ra như vậy. Từ từ thôi sẽ ổn.

Làn xe: cho làn nào đi làn ấy không có biển phân làn rõ thì đi làn nào chả được. Luật nói cái gì PHẢI tức là bắt buộc, không nói PHẢI là khuyến khích.

Tốc độ: chạy chậm hơn đi về bên phải cho xe nhanh hơn vượt bên trái, không còn chỗ thì thôi kệ mày chứ.

Chú ý: Luật viết để hướng dẫn cho Giao thông công chánh cắm biển cho hợp lý nữa chứ không chỉ cho người tham gia giao thông nên có những câu chả liên quan đến các bác các bác cứ vận vào làm gì.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Không nên chẻ chữ ra như vậy. Từ từ thôi sẽ ổn.

Làn xe: cho làn nào đi làn ấy không có biển phân làn rõ thì đi làn nào chả được. Luật nói cái gì PHẢI tức là bắt buộc, không nói PHẢI là khuyến khích.

Tốc độ: chạy chậm hơn đi về bên phải cho xe nhanh hơn vượt bên trái, không còn chỗ thì thôi kệ mày chứ.

Chú ý: Luật viết để hướng dẫn cho Giao thông công chánh cắm biển cho hợp lý nữa chứ không chỉ cho người tham gia giao thông nên có những câu chả liên quan đến các bác các bác cứ vận vào làm gì.
Đang tranh luận cho hiểu Luật, bác ui, về bên phải là bên phải làn xe hay về làn bên phải.
Ý bác thế nào?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Trường hợp đường có 3 làn xe ô tô:
70-60-60
Xe trước đang chạy 67-68 km/h ở làn 70, xe sau chạy nhanh hơn xin vượt, nếu nép sát về bên phải làn cũng không đủ chỗ cho họ vượt, nếu chuyển làn cho vượt thì vi phạm quá tốc độ mà giảm tốc độ để chuyển làn dễ bị ủi đằng sau.
Lúc đó các bác xử lý thế nào cho đúng Luật?
Mình hỏi vì thực tế hay gặp, nhiều bác lên diễn đàn còn chửi những xe đó là đi chậm không đi về bên phải.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
21/6/11
1.049
4.533
113
38
Đang tranh luận cho hiểu Luật, bác ui, về bên phải là bên phải làn xe hay về làn bên phải.
Ý bác thế nào?
Em viết rõ thế còn gì: Đi về bên phải làm sao cho người ta vượt được. Nếu làn bên phải được sang thì sang, không cho sang mà cứ cố để thằng sau vượt thì phạm luật à? Còn đã đi hét cỡ sang phải mà bên dưới không vượt được thì kệ nó chứ, mình đâu có sai.
70-60-60
Xe trước đang chạy 67-68 km/h ở làn 70, xe sau chạy nhanh hơn xin vượt, nếu nép sát về bên phải làn cũng không đủ chỗ cho họ vượt, nếu chuyển làn cho vượt thì vi phạm quá tốc độ mà giảm tốc độ để chuyển làn dễ bị ủi đằng sau.
Mình hỏi vì thực tế hay gặp, nhiều bác lên diễn đàn còn chửi những xe đó là đi chậm không đi về bên phải.
Bác thắng về 60 rồi chuyển làn là đúng vì bác đi chậm hơn thằng kia. Còn thằng kia ủi vào đít bác là do không làm chủ tốc độ và khoảng cách. Với lại bác cứ lo bò trắng răng, nó cứ nhằng nhẵng đi sau bác tự nhiên bác thắng lại do chướng ngại vật thì khả năng nó húc vào mông nhiều hơn bác thắng nhẹ rồi chuyển làn. Còn thực tế bác cứ đi kệ cmn thì cũng chẳng sao vì CSGT nó có đo được đâu.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Em viết rõ thế còn gì: Đi về bên phải làm sao cho người ta vượt được. Nếu làn bên phải được sang thì sang, không cho sang mà cứ cố để thằng sau vượt thì phạm luật à? Còn đã đi sang phải mà bên dưới không vượt được thì kệ nó chứ, mình đâu có sai.

Bác thắng về 60 rồi chuyển làn là đúng vì bác đi chậm hơn thằng kia. Còn thực tế bác cứ đi kệ cmn thì cũng chẳng sao vì CSGT nó có đo được đâu.
Bác không hiểu câu hỏi của mình, nội dung topic này là đang muốn tìm hiểu khoản 3 điều 13 của luật GTĐB là như thế nào, tuy nhiên qua câu trả lời của bác thì bác chọn đáp án a rồi.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
70-60-60
Xe trước đang chạy 68 km/h mà xe sau còn muốn vượt thì bác nhấn lên 70km/h luôn rồi kệ nó, bác đang chạy đúng tốc độ, không di chuyển với tốc độ chậm hơn (tốc độ cho phép) nên không phải nhường.