LẠC HẬU nói:
chu_bo_doi nói:
Nguyên lý cũng dể hiểu mà. Tất cả các hoạt động của xe và đèn báo điều dùng nguồn năng lượng từ xăng chuyền thành. Gạt nước, quạt tản nhiệt bơm trợ lực các loại, chốt cửa, đèn báo, đèn chiếu sáng, xi nhang........ điều sử dụng nguồn điện, mà điện này do máy xe khởi động và nạp cho bình acqui. Khi sử dụng các chức năng trên thì động cơ cần hoạt động để tạo thêm năng lượng để chuyễn thành điện năng và nạp lại vào bình.
Vậy trên xe cái gì hoạt động điều dẫn đến hao xăng
Vậy phải thêm là : bình ắc qui hư hay sắp hư cũng làm hao xăng; ngược lại cứ khi nào xe nghỉ, tháo bình ắc qui đem xạc cho đầy sẽ giảm hao xăng vì không phải mất năng lượng của xăng xe để xạc ???!!!
không chuẩn rùi. vậy thì công tháo acqui và chi phí sạc cao hơn chi phí xăng bác ạ, Không nên thế bác ơi.

Hạng B2
24/9/11
134
0
18
Vũng Tàu
chu_bo_doi nói:
Hieu_Auto nói:
truongsonk300 nói:
bác chủ rảnh gứm.....
Bác mới rảnh đó, hảo ý của bác chủ mà bác dám xem thường thì....

Nói chung thì thông tin cung cấp cho ae, ai cần thì thấy hay, ai ko cần thì thấy dư dư. Nhưng tóm lại thì không nên triêu chọc nhau hay khích nhau làm mất tính đàon kết của anh em SOS

Hạng C
29/9/11
535
596
93
39
Vẫn không hiểu "tất máy nghe nhạc vẫn hao xăng"??? Chẳng lẽ đọng cơ không nổ mà xăng vẵn cháy ah? Vậy thì cháy mẹ luôn cái xe rồi còn gì. Không lẽ mấy vụ cháy xe gần đây là do tắt máy nghe nhạc ah???

Hạng F
12/9/10
6.652
43.151
113
48
Bà Tó
badboy882004 nói:
Vẫn không hiểu "tất máy nghe nhạc vẫn hao xăng"??? Chẳng lẽ đọng cơ không nổ mà xăng vẵn cháy ah? Vậy thì cháy mẹ luôn cái xe rồi còn gì. Không lẽ mấy vụ cháy xe gần đây là do tắt máy nghe nhạc ah???
Ý nói là nghe nhạc hay việc tương tự làm tiêu hao điện năng trong bình .
Khi nổ máy , cần sạc bù cho bình nhiều hơn===> tăng tải===> hao xăng .
Hihihi..........em đoán vậy thôi nha .

Hạng D
3/9/08
4.594
48.157
113
linh_allcar nói:
Sáng nay e có cafe đàm đạo với các bác S.O.S và e được biết thêm vài nguyên nhân vô tình cũng gây ra hiện tượng hao xăng mặc dù vẫn chưa biết rõ tỉ lệ hao là bao nhiêu
Ngoài các vấn đề thường hao xăng mà các bác đều biết như là bật điều hòa,áp suất lốp ko đều,ko thường xuyên bảo dưỡng xe,thói quen chạy xe của bác nào thích cảm giác dính lưng và nhiều nguyên nhân khác nữa.
Nguyên nhân hao xăng sau đây e nêu ra lại liên quan đến phần điện các bác ah :
- Nghe nhạc,nghe radio.Nếu xe nào gắn thêm màn hình,độ loa công suất lớn thì mức tiêu thụ xăng sẽ cao hơn so với xe ko gắn thêm gì cả.Khi xe tắt máy mà chúng ta vẫn nghe nhạc thì vẫn hao xăng nha các bác
- Đèn chiếu sáng của xe cũng tiêu hao 1 lượng xăng nha các bác,dù các bác ko nổ máy mà vẫn mở đèn thì xăng vẫn hao hụt
- Gạt nước mưa,gắn thêm đèn trang trí,bấm kiếng cửa sổ lên xuống nhiều.... cũng hao 1 lượng xăng
Riêng các xe đời mới thì e nghĩ mức độ hao xăng sẽ cao hơn xe cũ ( tất cả liên quan về phần điện nha các bác) vì xe hơi đời mới chủ yếu sử dụng phần mềm quản lý xe như các hệ thống ABS,túi khí,Tự cân bằng trọng lực của xe,cảm ứng xung quanh xe,camera de..........
Các bác có cao kiến gì ko ah,những nguyên nhân trên là do e đi lượm lặt về chứ ko phải là của e nghĩ ra ah:):):),còn nhiều nguyên nhân về phần điện lắm nhưng e liệt kế ra ko nổi:):):)
Nói nhăng nói cuội thì ai nói mà không được. Nếu chứng minh được e mời bác chầu cà phê. Không thì nhảm toàn tập cho cái vụ nghe nhạc kg nổ máy mà hao xăng.

anhbocau nói:
badboy882004 nói:
Ý nói là nghe nhạc hay việc tương tự làm tiêu hao điện năng trong bình .
Khi nổ máy , cần sạc bù cho bình nhiều hơn===> tăng tải===> hao xăng .
Hihihi..........em đoán vậy thôi nha .
anhbocau rất chuẩn, mấy bác gẩge làm xe cho em cũng nói vậy. Nói chung thì các thiết bị trên xe hạn chế càn nhiều thì xăng càn ít hao

Hạng D
4/6/10
1.063
858
113
HCMC
Nhảm bà cố, chuyện sử dụng điện có liên quan ếch gì đến xăng với cộ. KHông rành về nguyên lý hoạt động xe thì đừng có nói mò làm bà con mất công tin vớ vẩn

Emdangtaplai nói:
Nhảm bà cố, chuyện sử dụng điện có liên quan ếch gì đến xăng với cộ. KHông rành về nguyên lý hoạt động xe thì đừng có nói mò làm bà con mất công tin vớ vẩn
không nhảm bác ạ, bác chỉ cần suy nghĩ xem là điện nạp vào bình là từ đâu ra??????????????? do điện máy cung cấp cho bộ sạc sạc vào bình. Vậy thì lấy gì chạy máy................?
Cái này tương tự như bác chạy máy phát điện. Nếu bác sử dụng 10 máy vi tính thì 1 giờ bác hết 3 lít xăng, nhưng khi bác chạy 20 máy tính thì bác hết 5 lít xăng. Khi ko có máy vi tính nào chạy thì bác mất 1 lít xăng (số lít xăng ở đây chỉ là ví dụ thôi, không chính xác đâu nhé). Tương tự cho chiếc xe, rỏ nhất là máy lạnh. Máy lạnh cũng chạy nhờ nguồn điện (giống nghe nhạc), khi xe chạy ko máy lạnh thì lượng xăng tiêu hao 8 lít/ 100km, khi bật máy lạnh thì lượng xăng tiêu hao khoảng 9lit1/100 km.

Vậy có thể kết luận có căn cứ là: tất cả các thiết bị điện trong xe khi hoạt động điều làm hao xăng.

Hạng B2
15/10/11
448
2
18
38
Nếu như vậy thì lượng xăng hao trừ máy lạnh còn lại thì hao ko đáng kể đâu ạh.

Last edited by a moderator: