Hạng C
24/6/07
876
5.994
93
40
Bác chệu khó đọc các còm cũ...mn đã nói điều này dồi mà:
1. Mua ở, sống hưởng thụ: mua cồm pau (đời ko thể chỉ nghĩ đến lợi nhuận)
2. Mua đầu tư kiếm lời: mua nền

Cái này là chuyện hiển nhiên rồi... ko thích hợp đầu tư.

Quay lại vụ mua nhà gì đó của mấy bác ở trên thì thông tin chính xác như sau:

Lấy ví dụ căn 6x18 Melosa thời điểm 2016 giá bán là 3.8 tỷ và thanh toán 95% được giảm 18% ko phải là 18% của số tiền trên mà là 18% tính theo giá trị bù lãi suất. Nói chung thay vì giải thích lằng nhằng thì tính ra số tiền thực giảm vào khoảng 5.5% so với trên hợp đồng và sẽ trả bằng tiền mặt, nhận tại Khang Điền.

Như vậy giá hợp đồng 3.8 tỷ, số tiền giảm khoảng 210 Tr thôi, còn lại khoảng 3.6 tỷ là số tiền thực tế sẽ thanh toán (bỏ qua vụ 5% khi ra sổ).

Sau 2 năm thì căn 6x18 này đã tăng giá lên thành khoảng 5.4 tỷ, tương ứng hơn 20%/năm nhờ vào việc sốt đất xung quanh khu Đông, còn bình thường chỉ cỡ 10-12%/năm thôi. Đất nền tăng giá tới 40-50% thậm chí 100% kia mà!

Chưa hết, thi thoảng do khó bán, KD sẽ thêm chiết khấu, ví dụ người mua nhà giới thiệu thêm thì người được giới thiệu sẽ dc bớt đi 0.5-1% trên giá trị hợp đồng, rồi tặng xe SH và chuyến du lịch, nếu ko lấy thì trừ vào giá bán, cũng khoảng thêm 150Tr nữa. Tính ra tổng giảm phải cỡ 10% trên giá trị hợp đồng. Như vậy căn 6x18 sẽ thành 3.5 tỷ và căn 8x18 từ 5.2 tỷ sẽ thành 4.7 tỷ!

Hạng D
26/8/05
3.832
23.815
133
Hôm nay nói chuyện với 1 ông bạn đang ở khu Compound của MIK, phát biểu xác nhận rằng đầu tư Compound bên Q9 ít lời hơn so với đất nền, chính là vì anh chủ đầu tư MIK/ Khang Điền "chén" cmn hết phần lợi nhuận cao ban đầu rồi, nên set up giá ở mức cao. Trong khi bỏ tiền vào các khu đất Q9 thì tốc độ tăng giá nhanh hơn vì còn nhiều cơ địa tăng (ấy là cách đây vài tháng)

Có khi em phải nghĩ lại khi chuẩn bị bỏ tiền vào Com pao.

Đầu tư nhà compound chi phí lớn, đất + nhà + nội thất + tiện ích + ba thứ linh tinh. Chỉ đất là lên, còn nhà và nội thất xuống.
Trong khi đầu tư đất nền chỉ trả chi phí đất, còn ăn theo tất tần tật nhưng thứ khác, nên tỷ suất sinh lợi cao hơn hẳn.

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Đầu tư nhà compound chi phí lớn, đất + nhà + nội thất + tiện ích + ba thứ linh tinh. Chỉ đất là lên, còn nhà và nội thất xuống.
Trong khi đầu tư đất nền chỉ trả chi phí đất, còn ăn theo tất tần tật nhưng thứ khác, nên tỷ suất sinh lợi cao hơn hẳn.
Chủ đầu tư Cơm pầu " ma giáo" lợi dụng vụ giao nhà thô + thổi phồng tiện ích (Cây xanh, bv. hồ bơi. quản lý..) để che giấu ý đồ " THẬT" : bán đất giá cao kkkkkkkkk

• Like
Reactions: sky79
Hạng B2
8/6/15
126
173
43
41
Chủ đầu tư Cơm pầu " ma giáo" lợi dụng vụ giao nhà thô + thổi phồng tiện ích (Cây xanh, bv. hồ bơi. quản lý..) để che giấu ý đồ " THẬT" : bán đất giá cao kkkkkkkkk
Tính ra giá đất compound đâu có cao mợ. 75m2 tính ra tầm 40 tr/m2 đất bằng với đất ngoài mờ

Hạng D
12/7/13
2.068
7.911
133
Hồ Chí Minh
Người thân mình ban đầu dự định mua căn Melosa để ở nhưng thay đổi phút chót vì công việc.
S 6x18m2, thanh toán 95% được chiết khấu 18%. Tổng bỏ ra đâu đó 3.8 tỉ vào tháng 09/2016.
Mới chốt bán được ít hôm 5.3 tỉ (đã có sổ hồng).
Mình thấy tỉ suất cũng ko đến nổi nào! Cũng có thể may mắn bán đúng thời điểm.
Đó cũng là sự thật! ☺
Phải không bác. Nếu giá mua của KĐ 3.8 tỷ là nhà thô nhé, bán 5.3 tỷ đã hoàn thiện chưa ?

• Like
Reactions: Hungbomlanga
Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Tính ra giá đất compound đâu có cao mợ. 75m2 tính ra tầm 40 tr/m2 đất bằng với đất ngoài mờ
PR bán tháng 11 năm ngoái 3.6 tỷ 75 m2. đất tính ra là 35 tr. nền gần đó trên dưói 21- 22 thui à.

Tập Lái
13/2/17
6
63
13
TP Ho Chi Minh
Phải không bác. Nếu giá mua của KĐ 3.8 tỷ là nhà thô nhé, bán 5.3 tỷ đã hoàn thiện chưa ?

Mình cũng ở cái tuổi ko còn nhỏ để xạo xạo làm gì!
Giao thô Bác! hoàn thiện rồi bán ko được giá lắm đâu!

Đợt đó chưa có time rảnh để hoàn thiện do làm bên nước ngoài với lại chưa cần nhà ở liền nên Mình để vậy. Cách đây 2 tháng định hoàn thiện để ở nhưng dính việc làm của Bà xã ko chuyển được như dự tính ban đầu, di chuyển hơi xa và chỗ học hành của 2 nhóc cũng chưa phù hợp cho lắm nên cuối cùng quyết bán như mình nói! Có Bác gì trên cũng đã xác nhận là thời điểm này có căn cùng S định giá 5.4 tỉ gì đó ! Tuy bán căn đó nhưng đất nền Quận 9 Mình cũng còn giữ vài vị trí tạm gọi là tạm núp được trong time này (khu dân cư hiện hữu).
Căn Melosa từ đầu lịch sự chỉ nói người thân mua nhưng lỡ giải thích cặn kẽ rồi thì Mình cũng xin khai luôn là chính chủ ạ. Giờ mình vẫn còn người thân ở trong khu đó ạ! Cả Mega và Melosa. Trước rủ nhau mua chung về ở cho vui!

Mua nhà ở hình thành trong tương lai thì Mình nói chiết khấu 18% thì dân đi đầu tư ai cũng hiểu là so sánh giữa phương án thanh toán chuẩn theo từng đợt và thanh toán 1 lần (bù dựa trên lãi bank). Chứ đâu tính chiết khấu down 18% trên tổng giá trị căn nhà!
Bác @zhugeliang cũng hiểu nhưng thử recheck xem Mình có chém gió ko thôi! May mà Mình nói thật! ☺
Thôi! tâm sự thật lòng để cùng nhau tiến bộ, xin dừng ở đây nhé!

Chúc các Bác, Mợ nhiều sức khỏe và thành công!

Hạng B1
2/12/06
85
390
53
Xìgòn
Em mua Melosa xác định để ở nên không lăn tăn về giá trị đầu tư, nhưng thú thật thế chấp ngân hàng lấy vốn làm ăn, được định giá cao hơn đất nền. Quan trọng nhất là em dự tính sẽ tinh thần thoải mái hơn vì đỡ nhức đầu Karaoke kẹo kéo và hành vi cư xử dân trí thấp. Sau tháng rằm là em sẽ về đấy.

Hạng F
20/11/14
5.008
12.089
113
Em mua Melosa xác định để ở nên không lăn tăn về giá trị đầu tư, nhưng thú thật thế chấp ngân hàng lấy vốn làm ăn, được định giá cao hơn đất nền. Quan trọng nhất là em dự tính sẽ tinh thần thoải mái hơn vì đỡ nhức đầu Karaoke kẹo kéo và hành vi cư xử dân trí thấp. Sau tháng rằm là em sẽ về đấy.
Xác định ở thì giá trị tiện ích phải đc tính hệ số 2 trong tổng điểm giá trị nhà rồi

• Like
Reactions: josephquang
Hạng C
16/3/14
569
694
143
E cungz nghiên cứu melosa từ hồi mở bán 2016, gần đây cungz theo dõi giá melosa e thấy bác ở trên nói đúng. Căn 6x18 cộng chiết khấu chỉ còn 3ty8 tháng 10-2016. Giữa tâm bão sốt bds quận 9 tháng 3,4 e có hỏi thì giá 6x18 là 4ty6-4ty8. Em còn bảo vợ compound lên chậm nhỉ, 2 năm có mấy sóng rồi mà lên có 1 tỷ. cũng tính xoay bán bớt chung cư để mua ở. Vậy mà dến tháng5,6 hết bão e alo hỏi lại thì nó vọt lên 5 tỷ 3, 5 tỷ 4. Ko hiểu luôn. Chắc mấy bác mua đó tính ở ko đầu tư j hết nên phản ứng hơi chậm với thị trường. Đóng băng đi ngang cmnr mới tăng giá vì vẫn nghĩ hot.

• Like
Reactions: Hungbomlanga