Status
Không mở trả lời sau này.
DT: 3.55x15.5, chừa sân 2.8m, hiện trạng gác suốt, có sẵn móng và đà kiền để lên tấm, vì hồi đó ko đủ tiền nên nhà mình chơi gác gỗ, bây h liệu có thể gia cố lên 2 tâm ( 1 lầu và 1 sân thượng) ko các bác.

Vì nhà bê ngang nhỏ, nên thiết kế cầu thang như thế nào cho hợp lý, các bác thầu xây dựng, thiết kế vào tư vấn báo giá dùm mình với. Ở nhà mình đang kết cái mẫu cầu thang chữ C, để làm không gian phòng khách thoáng ra, ae nào có ý kiến thêm mẫu nào cho hợp lý hơn ko ah.

P/s : móng hiện tại cừ tràm đơn, liệu có tải nổi 2 tấm nữa ko bác, vì xác nhà còn cứng lắm.

Last edited by a moderator:
Đất khu nào vậy bác, phải kiểm tra lại móng đủ chịu tải không, móng cũ bác là móng băng hay móng đơn, kích thước như thế nào, chất lượng bêtông hiện tại và trong quá trình sử dụng sau này nữa, một lầu và một sân thượng thì cũng khá nặng đấy, gần 100 tấn tải trọng nữa.

Hạng C
4/8/12
708
11.154
93
tôm hùm nói:
Nhà mình ở q7, ngay vòng xoáy tân thuận 1 đó.
Nhà xây gằn năm rồi, hồi xưa chơi móng băng, kích thước thế nào mình ko rõ, h liệu có đôn dặm thêm móng lên thêm 1 lầu sân thương, trên sân thượng có 1 phòng lớn trên đó nữa.
túm lại là bác muốn thay gác gỗ bằng 1t, thêm sân thượng, trên sân thượng có cái chuồn cu lợp tole là 1 phòng lớn?
Không biết KT móng thì phải đoán, mà nhà mới ở có 1 năm chắc còn y nguyên có đoán mò.
Thầy nào tới xem đi rồi phán kìa, hay pm chủ thớt hết rồi:D

Hạng D
20/10/11
1.070
1.395
113
Cho phần móng tạm ổn đi 2 tầng trên có thể bố trí lệch tầng, căn này giống căn 3.3m x 15m, bên e giao hồi tháng 12 năm roài...

tôm hùm nói:
Nhà mình ở q7, ngay vòng xoáy tân thuận 1 đó.
Nhà xây gằn năm rồi, hồi xưa chơi móng băng, kích thước thế nào mình ko rõ, h liệu có đôn dặm thêm móng lên thêm 1 lầu sân thương, trên sân thượng có 1 phòng lớn trên đó nữa.
Bác nên cho kiểm định kết cấu và móng, phương án nâng tầng sẽ căn cứ vào khả năng chịu tải còn lại của kết cấu, khả năng có thể nâng tầng vì trước thiết kế móng băng là cho nhà lên tấm, nếu nhà cấp 4 thì chỉ cần móng đơn, nhưng không nên làm theo cảm tính bác ạ.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Kiểm định làm gì cho phức tập, nếu còn bản vẽ năm ngoái thì xem đó mà làm, nếu ko thì lúc thi công đào ra tính toán lại rồi gia cố thêm, khó khăn gì đâu.

Status
Không mở trả lời sau này.