Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Tắc đường không phải chuyện lạ ở Sài Gòn. Đã không ít lần chúng ta mệt mỏi len lỏi qua được một đoạn đường tắc để phát hiện nguyên nhân ùn tắc là vài chiếc ô tô dừng trong giao lộ khiến dòng xe từ các hướng khác bị ùn lại, và tắc.
Sáng nay, 10h, tôi đi qua giao lộ Trần Quốc Thảo - Điện Biên Phủ. Như thường lệ, đường Điện Biên Phủ rất đông xe, ô tô nối đuôi nhau suốt đoạn đường dài. Và cũng như thường lệ, giao lộ kẹt do xe ô tô trên đường Điện Biên Phủ dừng chắn giữa giao lộ khiến xe trên đường Trần Quốc Thảo không đi được. Không giống thường ngày, hôm nay có rất nhiều CSGT và dân phòng đứng dọc đường Trần Quốc Thảo. Trong một trạng thái bức xúc, tôi thấy một CSGT đứng ở góc đường đang bình thản nhìn dòng xe chen chúc nhau. Sau khi chạy qua được ngã tư bằng cách luồn qua phía sau một chiếc ô tô 16 chỗ, tôi chạy tới chỗ anh CSGT, chỉ chiếc xe đang chắn ngang ngã tư, yêu cầu anh CSGT xử phạt chiếc xe đó. Thật bất ngờ khi anh CSGT đó trả lời: Đèn xanh người ta chạy. Đường đang ùn làm sao chạy lên nữa được. Câu trả lời này được lặp lại khi tôi nói với anh ta là dù đèn xanh thì cũng không được dừng trong giao lộ mà phải dừng trước vạch dừng.
Tôi hỏi tên và được biết anh CSGT đó tên là Hùng, thượng uý. Xin lỗi anh, sáng nay tâm trạng tôi không tốt nên đã dùng một cách tiếp cận không hiệu quả.
Và giờ thì tôi đã biết nguyên nhân vì sao kẹt xe ngày càng trầm trọng.
Xin lỗi các bác, không có hình hay ghi âm.
Nếu có vạch mắt võng như hình thì dừng xe mới phạt được.
Nhưng mà cũng phải công nhận ý thức, dân trí, trình độ cán bộ kém thật.

Ô tô chặn ngang giao lộ gây ùn tắc nghiêm trọng - Vì đâu nên nỗi

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vhtung
Hạng D
11/3/15
1.881
5.124
113
Nếu có vạch mắt võng như hình thì dừng xe mới phạt được.
Nhưng mà cũng phải công nhận ý thức, dân trí, trình độ cán bộ kém thật.

View attachment 566629
Có vạch mắt võng đó bác. Mà từ tài xế tới CSGT đều không quan tâm tới nó.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.757
113
Dặn lòng luôn cố gắng nhưng sẽ có những lúc khơng làm chủ được tình hình.

Hạng D
10/4/10
1.350
4.789
113
Chuyện này e thấy hoài, cũng ức chế lắm. Người tham gia giao thông ở nước ta hầu như ko dùng não để lái xe các bác ạ.
bác chắc chưa đọc kỹ thớt mà phán linh tinh như đúng rồi

Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
bác chắc chưa đọc kỹ thớt mà phán linh tinh như đúng rồi

Tôi phán linh tinh gì mà bác kêu đúng rồi? Tôi đang nói đến việc các bác tài trong SG khi thấy phía trước giao lộ đang xe đông vẫn cứ di chuyển xe của mình, để rồi khi đèn bên kia xanh thì xe mình nằm chắn ngang giữa đường, gây nên kẹt xe. Trong khi đó nếu dừng lại chờ thêm mấy chục giây nữa thì có chậm trễ gì không?

Ở trên đây bác éo là cc gì nên đừng bao giờ nói chuyện kiểu đó nha!

Hạng C
18/11/07
949
905
93
Các bác đừng nguỵ biện, muốn thì làm đc, trừ khi có sự cố va quẹt đột xuất ngay trong giao lộ, sau khi xe các bác đã vào. Những con đg nhích từng chút một để qua như ĐBP giờ cao điểm, nếu chờ xe trước tạo một khoảng trống vừa lọt xe mình sau giao lộ thì mới qua, khi đó sẽ ko cản trở ai. Lái xe trên đg phải luôn đánh giá tình hình xung quanh, chứ ko phải như ngựa bị che mắt cứ lù lù tiến tới.

Hạng D
10/4/10
1.350
4.789
113
Tôi phán linh tinh gì mà bác kêu đúng rồi? Tôi đang nói đến việc các bác tài trong SG khi thấy phía trước giao lộ đang xe đông vẫn cứ di chuyển xe của mình, để rồi khi đèn bên kia xanh thì xe mình nằm chắn ngang giữa đường, gây nên kẹt xe. Trong khi đó nếu dừng lại chờ thêm mấy chục giây nữa thì có chậm trễ gì không?

Ở trên đây bác éo là cc gì nên đừng bao giờ nói chuyện kiểu đó nha!
vậy để tôi nói thẳng cho bác nghe luôn, chuyện chỉ có thế mà bác bảo là lái xe không dùng não, cái đó theo ý tôi là linh tinh đấy
hàng trăm hàng nghìn tài xế ở sg này đang lái xe chứ chẳng riêng thằng cc nào cả
nói cho rõ ra vì nói là dùng não tới miệng tới tay để cm đấy
thân ái