Hạng C
22/10/13
614
301
63
Em lên từ 14 lên 15 nè bác. Đâu có vấn đề gì khi đk đâu. Bác tìm ko đúng chỗ đk ùi.
Hồi xưa e đi mâm 14 thấy cũng ổn, có điều chủ cũ lắp lồi bánh ra ngoài như offroad nên e phải thay.
Vụ cửa sau, bác ship bộ khóa trên ebay là ổn. Nếu ko, em thấy trước đây các gara bắt vòng thép cho nó dày hơn để bắt khít hơn.

Đi mâm 14 thấy xe có quá thấp kg Bác, vì bản thân Pre đã thấp ùi

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Thiệt kg Bác, em đập chắc móp cửa lun quá.
Giờ vụ mâm vỏ các Bác tư vấn giúp: có nên trở về zin theo sổ đăng kiểm 205/R14 cho bớt xốc kg? Mà Previa gắn mâm 14 có lùn quá kg, giờ tìm mâm 14 cũng khó, hay có Bác nào đang xài mâm 14 muốn lên mâm 16 thì ới em trao đổi tý, hihi. Sài Gòn đăng kiểm kg lo vụ lên mâm.
Bác mà đập cái chữ U đó bị móp là sẽ hối hận đấy. Cửa đóng mở sẽ bị sượng.

Cửa sau được cố định bởi 5 điểm gồm:
Hai bản lề, 2 ngàm chữ U và 1 ngàm ổ khóa. Bác nên khắc phục theo hướng của bác 2happy gợi ý. Nhưng thay vì bắt vòng thép vào cái móc chữ U (bắt xuống sàn xe) ngậm với ngàm ổ khóa thì bác nên đắp hàn điện lên chỗ bị mòn khuyết của móc chữ U (bù thịt), sau đó mài nhẵn lại (nhớ bù thịt dư 1 chút nhé, khoảng 1/2 mm). Cách này xài bền và ổn định hơn cách bắt vòng thép.

Bánh xe lớn bao giờ cũng giúp xe chạy êm và ổn định hơn bánh xe nhỏ. Không có chuyện lốp R14 chạy êm R15 (nếu cả 2 có cùng số tỉ lệ % mặt cắt của lốp xe)

VD: Thông số vỏ là 215/65 R15 thì 65 là tỉ lệ %. Con số này càng nhỏ thì xe chạy càng ồn và tưng. Ngoài ra, lốp cũ hoặc hết hạn sử dụng cũng là cho xe ồn & sốc như điên khi đi vào đường xấu.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Đi mâm 14 thấy xe có quá thấp kg Bác, vì bản thân Pre đã thấp ùi
Ngực lép thì độn. Lùn thì mang guốc. Mắc gì phải kéo dài chân (lên mâm vỏ) cho nó tốn kém bác nhỉ?

Ko nhất thiết phải lên mâm (vỏ) vì gầm Previa thấp (trừ phi bác muốn như vậy)
Còn mang guốc ntn thì bác cứ ra garage, ngta sẽ giúp bác toại nguyện. Muốn cao mấy cm thì tùy mình. Giải pháp này đơn giản, hợp pháp & rẻ tiền hơn so với phương án lên mâm vỏ.

Hạng B2
5/9/12
251
172
43
Ngực lép thì độn. Lùn thì mang guốc. Mắc gì phải kéo dài chân (lên mâm vỏ) cho nó tốn kém bác nhỉ?

Ko nhất thiết phải lên mâm (vỏ) vì gầm Previa thấp (trừ phi bác muốn như vậy)
Còn mang guốc ntn thì bác cứ ra garage, ngta sẽ giúp bác toại nguyện. Muốn cao mấy cm thì tùy mình. Giải pháp này đơn giản, hợp pháp & rẻ tiền hơn so với phương án lên mâm vỏ.
Xe e mâm 14, em cũng nâng ngực nè mà giấu, sẵn bá xedaumalay nói e khai luôn, hihi

• Like
Reactions: Xedaumalai
Hạng C
22/10/13
614
301
63
Bác mà đập cái chữ U đó bị móp là sẽ hối hận đấy. Cửa đóng mở sẽ bị sượng.

Cửa sau được cố định bởi 5 điểm gồm:
Hai bản lề, 2 ngàm chữ U và 1 ngàm ổ khóa. Bác nên khắc phục theo hướng của bác 2happy gợi ý. Nhưng thay vì bắt vòng thép vào cái móc chữ U (bắt xuống sàn xe) ngậm với ngàm ổ khóa thì bác nên đắp hàn điện lên chỗ bị mòn khuyết của móc chữ U (bù thịt), sau đó mài nhẵn lại (nhớ bù thịt dư 1 chút nhé, khoảng 1/2 mm). Cách này xài bền và ổn định hơn cách bắt vòng thép.

Bánh xe lớn bao giờ cũng giúp xe chạy êm và ổn định hơn bánh xe nhỏ. Không có chuyện lốp R14 chạy êm R15 (nếu cả 2 có cùng số tỉ lệ % mặt cắt của lốp xe)

VD: Thông số vỏ là 215/65 R15 thì 65 là tỉ lệ %. Con số này càng nhỏ thì xe chạy càng ồn và tưng. Ngoài ra, lốp cũ hoặc hết hạn sử dụng cũng là cho xe ồn & sốc như điên khi đi vào đường xấu.

Cảm ơn thông tin hữu ích của Bác, em sẽ đắp thêm thịt móc chữ U, giữ mâm này đi lun (sẽ thay vỏ mới Michelin như lời Bác Tamtany nói sẽ cải thiện độ ồn.

Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
Chiên gia 4 vấn xedau nhảy vô, thôi e chốn.
ps: nhưng khi nào nhậu kêu e nghe bác xedau

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Xedaumalai
Hạng F
3/10/10
7.379
3.127
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Thiệt kg Bác, em đập chắc móp cửa lun quá.
Giờ vụ mâm vỏ các Bác tư vấn giúp: có nên trở về zin theo sổ đăng kiểm 205/R14 cho bớt xốc kg? Mà Previa gắn mâm 14 có lùn quá kg, giờ tìm mâm 14 cũng khó, hay có Bác nào đang xài mâm 14 muốn lên mâm 16 thì ới em trao đổi tý, hihi. Sài Gòn đăng kiểm kg lo vụ lên mâm.
Đập cái này nè cha: :mad:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2