Hạng C
4/12/14
872
8.539
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Mình có xem clip Youtube của kênh tên là Car Care Nuts và ổng có nói là dầu hộp số nên thay mỗi 80k km. NHƯNG, nếu lỡ sau 80k km mà quên thay thì để luôn vĩnh viễn ko nên đụng vào (miễn xe vẫn vận hành bthg, hộp số ko có biểu hiện gì bất thường như chậm chuyển số hay trượt số chẳng hạn). Chỉ khi nào có sự cố khi chuyển số thì mới khui ra sửa + thay luôn. Còn ko có triệu chứng gì thì cứ mặc xác nó.

Mình có 1 đứa bạn là kỹ thuật trưởng Su Phổ Quang (nay đã nghỉ và mở gara riêng). Nó cũng nói có lần chủ xe Camry (đang chạy bthg) kêu nó thay nhớt số. Nó thay xong (đúng nhớt như hãng thay) thì bị ỳ số, chuyển só chậm, giảm hiệu suất máy (tua máy cao tốc thấp). Nó phải bung hộp số ra sửa thấy bà luôn. Nên nó cũng khuyên giống ông bên trên là miễn xe ko có triệu chứng gì thì riêng nhớt số ko bao giờ đụng tới. Cứ kệ mịa nó cho tới khi nào có dấu hiệu bất thường khi vô số rồi tính luôn.

Hạng C
5/7/15
777
4.861
93
Chú ý nó ghi là "điều kiện bình thường" (normal driving), trong khi theo mô tả trong các sách thì ở HN hay SG đạt đủ tiêu chuẩn của lái xe trong "điều kiện khắc nghiệt" :)

Điều kiện khắc nghiệt trừ khi xe a lội nước hay thời tiết đóng tuyết ko đề máy đc thì mới gọi khắc nghiệt.

Còn giao thông ở Việt nam vẫn nằm ở ngưỡng bình thường nhen a

Tập Lái
31/10/23
27
78
13
26
Nếu bác nào chơi những dòng xe Mỹ, đặc biệt Chevrolet hoặc GM (Ford thì nổi vụ hộp số nhưng nguyên nhân không phải do dầu mà là do thiết kế) thì sẽ biết nhớt hộp số zin của tụi này khá đểu (đặc biệt là GM).
Em có ông anh ngày xưa làm kỹ thuật ở Chev kể xe đi tầm 50k km tháo dầu hộp số thay ra đen như nước cống, mất độ nhớt và mạt sắt cực nhiều (em nghĩ là do vật liệu cấu thành). Cách thay tốt nhất là thay tuần hoàn và phải làm thật kỹ nếu không là sinh bệnh, ngày xưa ở Chev thì không có máy thay tuần hoàn nên kể cả thợ hãng cũng khuyên sau khi thay trong hãng, chạy tầm 10k km thì nên ra ngoài thay tuần hoàn 1 lần nữa để đảm bảo dầu mới 100%, và từ lần thay đó thì không nên thay thêm lần nào nữa.

• Like
Reactions: npt and nintiendo
Hạng D
20/7/07
2.664
2.505
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Mình có xem clip Youtube của kênh tên là Car Care Nuts và ổng có nói là dầu hộp số nên thay mỗi 80k km. NHƯNG, nếu lỡ sau 80k km mà quên thay thì để luôn vĩnh viễn ko nên đụng vào (miễn xe vẫn vận hành bthg, hộp số ko có biểu hiện gì bất thường như chậm chuyển số hay trượt số chẳng hạn). Chỉ khi nào có sự cố khi chuyển số thì mới khui ra sửa + thay luôn. Còn ko có triệu chứng gì thì cứ mặc xác nó.

Mình có 1 đứa bạn là kỹ thuật trưởng Su Phổ Quang (nay đã nghỉ và mở gara riêng). Nó cũng nói có lần chủ xe Camry (đang chạy bthg) kêu nó thay nhớt số. Nó thay xong (đúng nhớt như hãng thay) thì bị ỳ số, chuyển só chậm, giảm hiệu suất máy (tua máy cao tốc thấp). Nó phải bung hộp số ra sửa thấy bà luôn. Nên nó cũng khuyên giống ông bên trên là miễn xe ko có triệu chứng gì thì riêng nhớt số ko bao giờ đụng tới. Cứ kệ mịa nó cho tới khi nào có dấu hiệu bất thường khi vô số rồi tính luôn.
Car Care Nuts: ông này làm hãng toyota, nay mở kênh yt và mở gara riêng rồi, anh cũng xem giống em vậy

đúng rồi anh, chạy lâu quá ko thay mà xe đang bth xong đè ra thay thì lúc xả ra nhớt nó kéo theo mấy cái friction materials (cái này em ko biết dịch tiếng việt, mấy anh google nhé), xong đổ nhớt mới vô nó trượt thôi

Hạng D
20/7/07
2.664
2.505
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Mình qua mấy dòng xe, cũng chưa thấy hãng nói thay dầu hộp số, còn quảng cáo dầu hộp số là lifetime luôn mới ghê.
Nên nhiều khi ko biết, gara ngoài nó nói thay thì lại sợ bị vẽ.
Nói chung các loại chất lỏng đều phải thay thế theo định kỳ hết!
anh mua chiếc 3.5q 2007 chắc đầu tiên ở sg phải hok ta, xe em mua sau a 3 năm form 2010 đến giờ 300 ngàn cây hãng có thay nhớt hs j đâu anh, máy 3.5 hs 6 cấp chạy vẫn mượt mà

• Love
Reactions: dennis
Hạng F
29/10/14
8.656
11.432
113
Nhớt hộp số và nhớt cầu chỉ có mục đích bôi trơn trong hộp kín. Ko phải chịu nhiệt nhiều. Em đi nissan thì 40k bắt thay dầu hộp số. Còn dầu cầu thì khỏi thay đi khi nào hỏng thì thôi. Chả hiểu

Hạng F
7/8/17
7.709
10.604
113
Xe mình AT thay hồi 40k km mà nhỉ. Định kỳ theo hãng luôn.