Hạng B2
4/8/06
127
5
18
RE: Tầm quan sát của HonDa

thật ra các bác phải nâng cao trình độ cảm nhận về kích thước xe lúc lái xe chứ, đa phần các xe sedan hiện nay đều không thể nhìn được mũi xe khi ngồi bên trong. Có như thế thì mới đỡ tốn thời gian làm quen khi ngồi lên xe lạ chứ. em lái xe thì chả cần phải nhìn được mũi xe mới lái, ngồi càng thấp càng tốt, càng ngửa lưng càng sướng. thật đấy các bác!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

@bác Trư : ồ ở VN luôn phải ngổng đầu mà canh đầu xe đó bác : chen nhau lúc kẹt xe , vào hẻm chật ... Bác cứ nhìn mấy đầu xe ở ta , con nào cũng sứt mũi bác ạ :)

Hạng B2
4/8/06
127
5
18

Bởi vậy nên phải tập luyện cảm giác xe chứ. Bác Adco ạ: không lẽ nhỏm người cao lên nhìn hoài mà không thấy mũi xe thì xe phải chịu tróc mũi hay sao. Bác đậu xe lại, lấy 4 cây cọc (loại cọc dùng trong sa hình lúc thi lấy bằng lái) đặt sát ở 4 góc xe, xong ngồi vào ghế lái ở tư thế thoải mái nhất khi lái xe và bắt đầu quan sát cảm nhận khoảng cách của 4 cây cọc so với mình, vậy là sẽ quen thôi. Bác cũng nên xuống xe quan sát 1 vòng quanh xe (về khoảng cách không gian tuơng đối với lề đường, với các chướng ngại vật.... ở trước và sau đầu xe để chỉnh sữa lại cảm giác của mình) mỗi khi dã đậu xe ở đâu đó. chúc bác thành công!

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com

Tôi lái thử xe 1.8AT của người bạn mới mua thì cảm nhận là view của người lái khá dễ chịu vì đầu xe ngắn nên lái sát lên phía trước vẫn có cảm giác an toàn chứ không như lái xe mà đầu xe quá dài. Tuy nhiên vì tôi khá cao nên ngồi hơi sát trần xe. Không hiểu khi bị xóc thì có đập đầu vào trần xe không? Cái này thì không rõ tại sao Honda thiết kế như vậy. Nếu là người nước ngoài cao trên 1.8m thì kể cả khi hạ thấp ghế vẫn có cảm giác hơi tù túng ở phía trên đầu.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Xe thấp bám đường,trần (hoặc nóc) thấp thì lực cản không khí ít-tạo dáng xe cân bằng tốt-khó lật,tăng tốc nhanh,ít tiêu hao nhiên liệu,nhìn dáng xe cân đối và thể thao hơn.Tôi nghĩ Honda học theo thiết kế của BMW nhiều lắm trong thiết kế em Civic này.Bản thân tôi cũng rất thích lái xe thấp như BMW hay Civic,nhưng cũng có nhiều người lại không thích vì cảm giác tù túng này.

Hạng B1
21/7/06
81
0
0

Xe thấp bám đường, trần (hoặc nóc) thấp thì lực cản không khí ít-tạo dáng xe cân bằng tốt-khó lật,tăng tốc nhanh,ít tiêu hao nhiên liệu,nhìn dáng xe cân đối và thể thao hơn.
đó là xu hướng thiết kế bây giờ. hơn nữa kiểu dáng của Civic là kiểu thân đồng nhất (liền thân).

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Kiểu thân đồng nhất (liền thân) có an toàn tuyệt đối không bác?Có những ưu khuyết điểm ra sao?
Ngoài lề tý: hồi mới lấy em Civic 94 về,khi ngồi vào khoang xe chạy đi thâý cảm giác sờ sợ xe mình có thể "trợt" vào gầm xe tải xe Công-ten-nơ vì thấy xe thấp tè...Sau đó tui cũng quen dần thấy chạy em này đằm và sướng lém.Còn việc căn lái thì cũng phó mặc cho cảm giác lái thôi chứ cũng chẳng nhìn thấy hết được đằng mũi cabo xe.Tui cũng không cần phải kéo ghế lên sát vô-lăng làm gì ,cứ để tư thế lái cho thoải mái ung dung và lái bằng cảm giác thôi.Đó giờ chỉ bị xe mày quẹo gấp quẹt một phát vào mũi xe khi đang vào ngã tư .Nói chung chạy riết xử lý non chút là an toàn,riết cũng thành quen cảm giác từ xa các bác ạ.Không nhìn thấy mũi xe?Cứ yên chí không làm sao đâu các bác nào chưa quen cảm giác thì xin hãy tập cảm giác như bài tập của bác TRƯ ấy nhé.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.422
113

Tất cả đều là thói quen thôi mà.
Tôi chạy Jolie, tầm nhìn cao nên đi đường khá thoải mái. Nhưng có hôm mượn sedan chạy thì cảm giác đầu tiên là, xin lỗi các bác, sao thấy nhiều mông thế!? :D Tầm nhìn bị hạn chế rất nhiều! Tuy nhiên, chạy vài hôm lại thấy bình thường.

Hạng B2
26/12/05
132
11
18
51
Hà Nội

Trích đoạn: phuongxuanhieu

Ý kiến của bác adco hay đấy. Gắn thêm cái logo phía trước mũi xe thì xe có cảm giác ngay nhưng không biết có hợp với design của HonDa không.
@vicbeeabc : Bác này là ong chúa nhưng trình độ hiểu về xe chắc mới chỉ abc thôi. Ai lên xe mà chẳng biết điều chỉnh ghế lái. Ý tôi nói ở đây là mình có dướn
người lên, đầu kịch trần mà vẫn không nhìn thấy mũi xe để căn thì sẽ khó lái thôi mà.

bác không nên có ý kiến chủ quan như vậy, em thấy bác vicbeeabc nói hoàn toàn đúng, em chưa thấy ai phàn nàn về tầm nhìn của honda civic, nếu có chắc chỉ mấy thằng EU cao trên 1m90 hay ông cá khoai kêu ca mà thôi (đầu kịch trần, lái xe mà chẹt vào hòn gạch nó nẩy thì chỉ có nước đầu trọc thủng nóc :))

còn cái gắn cái đầu r...uồi ở mũi xe thì không nên bác ơiiiiiiiiiii, có phải xe nào cũng gắn được cái đầu đấy đâu, gắn linh tìh thì nó biến thành cái đầu khác đấy bác :)
kính bác