Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thắc mắc của bác Satvun...!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Trước mắt em thay mặt bác Satvun Post lại bài của bác í, để chứng tỏ là em có nhận được p.m của bác....! Mọi việc em sẽ từ từ tính sau nhé...!:D
Em muốn hỏi Bác sĩ về trục trặc của Acc của em:
1/ Vừa rồi em đi đường dài để test thử sức đeef kháng của nó. Đi liên tục được khoảng hơn 300kM thì BÙM 1 phát. Cái ống cao su nối két nước và máy bị vỡ toang. Sau đó em mua ống khác lắp vào và đổ bù nước vào thì chạy êm ru như trước. Em xin hỏi Bác sĩ nên kiểm tra những chỗ nào sau khi nó bị như vậy và vì sao nó như thế? Em xin nói thêm là trước khi đi em có thay cái nắp két nước. Xin Bác sĩ nói cho em cách kiểm tra cái van đó. Cái đồng hồ nhiệt trên Taplô bây giờ luôn chỉ ở mức 1/3 hành trình (ý em là khoảng 5 phút sau khi nổ máy chạy ấy - còn máy mà nguội thì vẫn về hết đến vạch xanh í). Xin Bác sĩ chỉ cho em cách kiểm tra cái hệ thông làm mát này với để khi mang ra thợ còn có kiến thức mà chủ động giám sát họ í mà.
2/ Cái block lạnh của xe em nó đã bị thay từ chủ trước vì hôm vừa rôi thay cái Timing belt thì thấy block máy thì có 6 rãnh để lắp dây còn block máy lạnh chỉ có 5 rãnh nên em thay dây 5 rãnh. Em xin hỏi là muốn tìm cái block của Honda mà còn dùng tốt thì thiệt hại bao nhiêu hả Bác sĩ vì xe không mát gì cả? Em ở HN nên tìm hơi khó.
3/ Xe của em khi đang đi thẳng, đặc biệt là khi đi trong phố, không phanh gấp và tì chân côn mà em nhả chân ga ra đột ngột là nó cà giật và có tiêng kêu lục cục ở bánh trước. Xin Bác sĩ chẩn trị cho em và nếu làm thì bao nhiêu tiền (ở HN bác ạ)
4/ Khi em đánh lái nhiều với tốc độ xe chậm thì có tiếng kêu như cao su cọ vào nhau. Em có đọc bài trên 4r thì hình như có bác nào cũng bị gần giông như thế và có câu trả lời là do bơm trợ lực. Bác sĩ khẳng định cho em với!

Em mới hỏi lần đầu mà hỏi nhiều quá thì mong Bác sĩ đừng bực mình nhé! Em đang lo cho em xe của em lắm vì em mới đi xe mà gặp như vậy nên hoang mang lắm.

Xin chân thành cám ơn Bác sĩ! Chúc Bác sĩ ngày càng đem lại nhiều niềm vui cho mọi người!