RE: Tham khảo giá xe Toyota cho năm 2005 - Choáng

Vậy thì ta sẽ tổ chức 1 buổi offline với chủ để " VẤN ĐỂ CHUYỂN GIÁ VÀ BỘ MẶT THẬT CỦA CÁC LIÊN DOANH Ô TÔ TẠI VIỆT NAM" do Kebab và Cuc_gach làm báo cáo viên.

Kỳ này thì chết *** mấy thằng liên doanh và đồng thời bổ sung kiến thức cho anh em OS luôn để anh em nâng cao lý luận.

Bác Web mát tơ cho ý kiến chỉ đạo đê...

Tập Lái
15/10/04
12
1
3
TPHCM

Hai bác cuc_gach va kebab giải thích làm em rõ được rất nhiều vấn đề nhưng em muốn hỏi thêm 1 chút :
+ các bác có biết thuế nhập khẩu linh kiện hiện nay ở mức bao nhiêu % o ? các năm sắp tới nó sẽ giảm hay tăng ?.

+ Theo em biết sắp tới Cp VN sẽ tính thuế trên từng linh kiện, như vậy thì LD nào nội địa hóa nhiều thì giá thành sản xuất có thể sẽ giảm nhưng nói như các bác thì các LD đâu có sợ việc phải nhập khẩu linh kiện nhiều. Đúng không các bác.

+ Thêm nữa, Toyota đã có nhà máy sản xuất phụ tùng và dây chuyền dập thân xe ở VN. Tuy nhiên, Toyota vẫn tăng giá, coi thường người tiêu dùng VN quá. Em nói vậy có đúng o ?

Xin các bác chỉ giáo thêm.

...Thuế nhập khẩu linh kiện hiện nay là 20% (tăng từ 15% lên - bắt đầu từ 1/1/2004) và tiếp tục tăng thêm 20% nữa cho đến năm 2007.

...vấn đề nôị địa hóa - trời lai thêm 1 cái bể mênh mông cho các bác bình luận nhưng tóm lại la bây giờ cả các bộ ngành liên quan đến các LD đều chưa nhất trí về cách tinh tỷ lệ nội địa hóa -> hay đợi đấy phim hoạt hình Liên Xô.

...To còn chơi cả sân bóng cả đống tiền cho nhân viên nên đối với hộ chảng biết tiền có phải là vấn đề không nữa[8|]nhưng có cài này thí chăc nè bác: tất cả các công ty đều quan tâm đến cái gọi là cashflow (dòng lợi nhuận thì phải) vì cái này liên quan đến đủ loại chỉ số đánh giá tình hình tài chính và kinh doanh của cty nên dù cho trời long đất lở, các bác LD nhà ta sẽ cố gắng = mọi cách để giữ đà tăng của cashflow bí lắm thì cho nõ xuông tý ty (thường là ko đáng kể) không thì các sếp nhớn ở bển đập phát chết liền...do vậy các bác sẽ còn thấy chuyện giá xe ở VN trên trời lâu lâu đấy...

...còn vụ nhà máy sản xuất phụ tùng của To...iêm thấy là là cái nhà máy ấy chỉ thu mua các sản phẩm của các nhà sản xuất khác về đóng mác To mà các chú Nhật lùn hô giá đến nhiều triệu đô[&:]...vui ghê....

O.S.P.D
29/6/04
246
3
18

@ rick: từ 1/1/2005 sẽ là 40% rồi nhưng cách áp đ/v từng nhóm mặt hàng cụm linh kiện thì rất phức tạp (và bác cũng chẳng cần quan tâm làm gì), các năm sắp tới theo Liên Bộ (KH&ĐT, TC, CN) tham mưu cho CP thì thuế suất nhập khẩu linh kiện chắc sẽ còn tăng nữa (bảo hộ để phát triển công nghiệp sx, lắp ráp xe otô mà)
Hiện nay TOY có thể dập thân xe ở VN tuy nhiên TOY vẫn lý luận là nguyên liệu vẫn phải nhập khẩu, hiện nay TOY chưa đầu tư hoàn thiện dây chuyền sx phụ tùng nào ở vn cả.
Còn v/đ tăng giá của TOY thì miễn bàn (bàn nhiều mệt và phải viết dài nữa) :D:D:D
Quan trọng nhất là nếu bác chưa có con xe nào thì cố gắng mua càng sớm càng tốt. :)

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Hiện nay To là hãng có tỷ lệ nội địa hóa cao nhất thì phải (khỏang 9%). Nên thuế lên là xe lên giá ngay (nước nổi lo chi bèo chẳng nổi) chỉ có dân đen là chết các bác nhỉ.

Em bốc phét tí, các bác đừng la nhé:D:D

Hạng D
17/6/04
1.534
1.265
113
Ha Noi - Sai Gon

Các bác có thể tham khảo thêm thông tin tại địa chỉ này
http://24h.com.vn/news.php/77/39709

Trích đoạn: truongthuyminh

Các bác có thể tham khảo thêm thông tin tại địa chỉ này
http://24h.com.vn/news.php/77/39709

Cái này lấy tin bên báo sài gòn giải phóng...theo đó xe dạng CKD rẻ hơn xe nhập đến 1 nửa...vậy iem hỏi bác cái To Altis bên Thái bán bi nhiêu, VN mình xe đó thàng To nó hét bi nhiểu? Mà Altis bên Thái thì hơi bị trần văn ổn bác ạ...ko củ hành như Altis VN đâu bác...mà thằng To Thái no ko chơi trò nhân dịp này nọ bảo dưỡng xe miễn phí như thằng To VN bác nhể...

...thân iem cũng chạy xe LD..chán lém nhưng đành chịu thui...

Hạng B2
21/7/04
112
0
0
SaiGon
Visit Site

cac bac oi, chuyen gia xe khong noi thi thoi, noi thi Buon!!!:mad::(. Co hoi so huu xe hoi rieng ngay cang xa voi![&:].

Tom lai, o vn gia xe hoi khong bao gio di xuong!:D:); ma chi di len!;):).

Ai co dieu kien thi nhao vo thoi!hêh

Tập Lái
11/12/04
11
0
0

Như bác kebab và bác cucgach đã nói về cái lợi của chuyển giá, nhưng còn những cái hại cho hãng thì sao:
Thuế nhập khẩu linh kiện giờ đã khá cao rồi, còn thuế VAT nữa->khai tăng giá sẽ chịu tăng thuế-> hại khá nhiều!
Miễn và khấu trừ thuế TNDN: ở VN dù có được ưu đãi trong 5 năm thì cũng hết hạn rồi. Còn chuyện tránh đánh thuế 2 lần là đối với phần lợi nhuận ở VN thôi, phần lợi nhuận trên giấy tờ của cty mẹ tăng lên khi bán linh kiện cho cty con với giá tăng lên vì thế cũng phải nộp thuế tăng lên->hại tương đối!
Cộng hết vào giá để người mua chịu là là biện pháp làm hại sức mua-> hại lâu dài!
Chính vì thế tôi mới muốn bác nào giỏi tính và có thông tin định lượng hộ cái.