Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Ở Mỹ thì Golf được đưa vào với tên Jetta và Rabbit như bác lehung nói, với giá mắc hơn các đối thủ đến từ Nhật bản từ 5-10%. Nếu To. Corrola là default buy và Honda Civic là best buy theo customer ghide ở dòng này thì vị thế của Golf ở Mỹ cho tới nay là không cạnh tranh nổi với các bạn Nhật (mắc hơn, ăn xăng hơn). Có thể nói là ở Mỹ Golf không gây được những ảnh hưởng lớn như ở châu Âu.

Các bác lãnh đạo VW đã nhìn ra vấn đề này. Trong các nỗ lực của cái gọi là "Chiến lược 2018" của VW (vượt đấu thủ To., thành hãng xe số 1 TG vào năm 2018, nghe cứ hao hao như các chiến lược GD ở ta với xây dựng trường ĐH điểm để vào top 200?) thì việc tăng chất lượng (giảm hỏng vặt), giảm lượng xăng tiêu thụ và giữ giá thành bằng các đấu thủ Nhật là các yếu tố phải làm để tăng lượng xe tiêu thụ của VW ở TT Bắc Mỹ. Nhưng làm thế nào để đồng thời tăng chất lượng và hạ giá thành thì … chịu (ngoại trừ cách đặt các dây chuyền sx ở TQ!)

Nói cho công bằng hơn nữa thì một yếu tố quan trọng khác là sự khác nhau về thị hiếu về xe hơi giữa dân Bắc Mỹ và dân châu Âu. Thí dụ trang consumerguideauto của Mỹ chỉ khuyến cáo chủ yếu các xe của Nhật trong dòng này, khác hẳn với các trang châu Âu, thí dụ theo whatcar của Anh quốc như đã đưa ở trên. Theo best buy của whatcar thì nếu như Golf được khuyến cáo là chiếc xe xứng đáng đồng tiền bát gạo nhất, chiếc xe đáng mua số 1 hiện nay thì To., Honda và Mazda không hề góp mặt. Golf cũng là chiếc duy nhất được whatcar cho 5 sao trong danh sách khuyến cáo khi mua xe mới này. Trong danh sách best buy khi mua xe cũ thì Ford Focus đứng đầu với 5 sao, Golf cũ được cho 4 sao cùng với To. Corolla và Mazda 3: http://www.whatcar.com/car-reviews-by-type.aspx?RG=2

Các thứ hạng trên của châu Âu khi sang Mỹ sẽ đảo ngược lại. Các xe Nhật, Mỹ sẽ chiếm các thứ hạng đầu trong best buy guide. Liệu trong vòng 10 năm tới VW có đảo ngược được thế cờ này ở TT Bắc Mỹ không thì ta còn phải chờ xem, bởi vì các đối thủ của Golf cũng không hề ngủ quên!

Golf 6 cho tới nay chưa có mặt ở TT Mỹ, dự định sớm nhất của VW là vào mùa thu năm nay và sẽ được bán đại trà là vào 2010. Giá của Golf Rabbit ở Mỹ là 16500 tới 20000 USD. Nếu quan tâm các bác ở Mỹ tới lúc đó có thể chạy thử để xem Golf có hợp với cơ địa của các bác hơn so với To., Honda và Mazda hay không?

Cũng có thể là tới lúc đó thì cuộc hẹn hò đầu tiên của bác vaoanhdi với Golf cũng sẽ là cuộc cuối cùng, vì như đã nói, Golf không phải là một chiếc xe nào đó trong dòng này, mà Golf là … Golf, với bao nhiêu người yêu mến thì bấy nhiêu người … ghét :)!

Quảng cáo của Golf ở Mỹ dưới tên Rabbit: http://www.motorauthority.com/gallery/2009-volkswagen-golf-rabbit-gti-mark-vi.html

Last edited by a moderator:
Hạng B1
17/8/08
81
459
78
thì ra là vậy cảm ơn các bác đã giải thích hết sức tường tận, bên này mà đi xe đức thì chỉ có BMW và mec thôi, Audi thì hiếm, VW lại càng hiếm ( Ý của em là người châu á nhé, ko phải người mỹ)

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Nhân dịp Box Volkswagen của OS ra đời và ... "bỗng dưng thành mod" :) xin gắn tạm bài này lên đầu box VW để các bác yêu (và ghét!) VW cùng tham khảo một dòng xe thành công vào loại nhất của Volkswagen trong 35 năm qua!

Hy vọng sẽ có nhiều bài viết mang tính tổng kết của các bác yêu (và ghét!) Volkswagen về các dòng xe khác của VW, bên cạnh dòng Golf :)

"Einmal Volkswagen, immer Volkswagen" - một câu nói của người Đức để "chọc" những người yêu mến thương hiệu VW, đã từng chạy một chiếc Volkswagen thì cuối cùng vẫn chọn Volkswagen cho mình, thậm chí cho con cái mình, với bao niềm vui và cũng không ít những "khổ đau" (các dòng xe VW vốn khá "nổi tiếng" về các bệnh sổ mũi, nhức đầu, hỏng vặt của mình)!

Tạm dịch câu này là: "Chót chạy Volkswagen, bạn sẽ "dính" mãi với thương hiệu này" :).

Hạng B2
4/10/05
120
101
43
45
Sài Gòn
www.facebook.com

Nhân dịp bác Golf làm Mod Volkswagen, em gởi 1 tấm hình các em người mẫu cũng rất hân hạnh được chung vui cùng OSers nhân cái sự kiện ko có gì chấn động lắm này!:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/7/07
115
15
28
Chào các bác
Thật cám ơn các bác đã có những bài viết rất hay ve Golf- Vì em thićh em này hồi em có dịp o châu Âu, nhỏ, gọn nhưng dáng chắc chắn và cá tính nữa.Không biểt nhập về Vn em này gía bi nhiêu hả các bác?