Thảo Luận Chung Trái ngược....

Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Do vốn tiếng Anh lởm chởm, nên xem tự điển và áp dụng văn phạm nhưng dịch cũng lởm luôn nên hieu
Trái ngược....
Trái ngược....
cũng không trôi chảy lắm, chỉ biết là nó tự động phải không các Bác ( xem hình và chú thích trên hình)
Câu (nối) thế nào cũng đc hay sao ấy, nối dương với âm cũng đc, không cần nối + với +; hay - với -

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Theo hướng dẫn thì 2 đầu nối vào bình cứu hộ, đầu nào vào cực nào cũng đc. 2 đầu còn lại, 1 đầu nối vào cực dương bình bị cạn, đầu còn lại nối đất/mát. Xài đơn giản vậy thôi. 2 đèn sáng xanh là đấu nối đúng. Bộ này giúp hạn chế tia lửa, ngắn mạch và quá dòng.

Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Trái ngược....
Trái ngược....
Theo hướng dẫn thì 2 đầu nối vào bình cứu hộ, đầu nào vào cực nào cũng đc. 2 đầu còn lại, 1 đầu nối vào cực dương bình bị cạn, đầu còn lại nối đất/mát. Xài đơn giản vậy thôi. 2 đèn sáng xanh là đấu nối đúng. Bộ này giúp hạn chế tia lửa, ngắn mạch và quá dòng.

Đăng thêm ảnh hướng dẫn dán trên dây cáp để nhờ Bác xem giúp là nó trái ngược nè Bác... nhưng chú thích trên vỏ tạm dịch vẫn như Bác nói: Nối (câu) sao cũng đc

Hạng B2
13/2/06
371
265
63
Cần Thơ
Nó có bộ đảo mạch tự động nên chả cần đúng cực (polarity adjustment automactic gì đó)
Chứ bác nối thẳng dây như bình thường thì phải đúng cặp cực chứ không thì ...

• Like
Reactions: luuhaidang
Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Nó có bộ đảo mạch tự động nên chả cần đúng cực (polarity adjustment automactic gì đó)
Chứ bác nối thẳng dây như bình thường thì phải đúng cặp cực chứ không thì ...

Tks Bác! từ trc đến giờ vẫn nối + với +, bây giờ thấy lạ nên cũng thắc mắc...

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
View attachment 1610705 View attachment 1610706

Đăng thêm ảnh hướng dẫn dán trên dây cáp để nhờ Bác xem giúp là nó trái ngược nè Bác... nhưng chú thích trên vỏ tạm dịch vẫn như Bác nói: Nối (câu) sao cũng đc
Em ko thấy trái ngc chỗ nào hết. Nếu ý bác là hai đầu cáp cắm vào cọc dương đc vẽ cùng bên thì em nghĩ đó là minh họa thôi, chứ vẽ chéo dây thì nhìn kỳ.

Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
Mình thấy loại này bạn cứ nối 2 dây đi cùng nhau vào 2 cực của bình trên một xe; 2 dây con lại vô 1 xe; không cần phân biệt đây đỏ dây xanh, đèn báo màu xanh là được.

• Like
Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Mình thấy loại này bạn cứ nối 2 dây đi cùng nhau vào 2 cực của bình trên một xe; 2 dây con lại vô 1 xe; không cần phân biệt đây đỏ dây xanh, đèn báo màu xanh là được.

Tks Bac!
Trên hộp có chữ Smart Jumper Cables nên cũng tạm hiểu, nhưng mong muốn xin ý kiến các Bác thật cẩn thận kẻo xảy ra chập mạch

• Like
Reactions: nguyen126
Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
Kinh nghiệm của bản thân mình khi Jump car là : tắt công tắc điện 2 cả 2 xe. Mình đã nối bằng cable thường, chứ không có loại Smart cable này. Đầu tiên là bộc lộ cọc điện cực trên Ac-quy ở cả 2 xe; rồi nối từng đầu cable, có cái kẹp, bạn cầm phần cán bọc nhựa thì không sợ điện giật.
Thứ tự nối là: Đỏ- đỏ: bình tốt; đỏ bình chết; đen bình tốt; đen bình chết

Hiện tại còn có loại bình xách tay, sạc như loạin pin dự phòng cho điện thoại. Loại này đôi khi tích hợp cả đèn pin nữa, rất là tiện dụng. Nó chỉ có 2 đầu dây và có công tắc on/off nên không sợ phóng điện

Hạng B1
15/10/15
63
39
18
59
Bước 3: cả 2 đèn màu xanh của modun phải sáng, nếu không thì phải thay đổi đầu kẹp.
Như vậy không phải gắn cọc nào cũng được mà phải gắn sao cho cả 2 đèn xanh mới đúng. Thiết bị này giúp chúng ta yên tâm không sợ bị nhầm lẫn cọc thôi .

• Like