Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@phongluu: cám ơn giải thích cặn kẽ của bác làm cho tôi mở mắt ra thêm. Giá cả đất thiệt là khá rắc rối. Ngơ ngơ ngáo ngáo như tôi phải học hỏi ở bác nhiều nữa.

@duynguyen: “…bán đến giờ gần 3năm rồi mà lâu lâu qua thăm cafe với chủ đất (mới) cũng thấy bãi sậy và vũng nuớc như cũ.” Tại sao vậy? Vì nhà nước không cho xây nhà, hay vì chủ đất không có tiền xây nhà? Về vụ sửa soạn tinh thần thì cũng khó. Tới khi đụng thực tế mới tính được. Nhưng cám ơn những lời khuyên của bác. Và sau này khi “đụng trận”, nếu được bác chia xẻ kinh nghiệm thì càng tốt.

Hạng B1
30/3/11
86
0
6
Miền Tây
duynguyen nói:
Thứ nữa bác đã đang sống ở nuớc ngòai thì bác đã chuẩn bị tinh thần khi về sốngở các thànhphố miền tây chưa?Đến em đây sống ở sg mới có mười mấy năm mà về cần thơ xây cái nhà nhỏ nhỏ (4,5x25) để cuối tuần chạy về đó chơi thôi mà bị mấy thủ tục hành chính cộng với thợ thầy làm nản muốn bỏ luôn đó. Ơn trời giờ cũng ra đụơc cái nhà cấp 4 chui ra chui vô nhưng nhìn chả ưng cái bụng chút nào.
Bác này nói đúng đó ạ. Em sống từ nhỏ ở Miền Tây, rồi ra đại học lên SG làm việc mấy năm. Giờ lại quay về mới thấy, thủ tục ở Miền Tây còn rườm rà và lề mề, “hành” là chính. Ngặt nổi, nghề của em suốt ngày toàn đụng với mấy cha nhà nước. Nhiều lúc nản, muốn quay lại SG luôn. Hic, thoai thì cơm áo gạo tiền.
Bác tran.hungvn từ nước ngoài về, Bác chuẩn bị tâm lý trước, vì ít nhiều gì cũng sẽ sốc với mớ thủ tục ở đây.
Bù lại cuộc sống Miền Tây khá an nhàn, thích hợp trồng cây, làm vườn dưỡng già, ăn uống bao la và cũng không quá đắc đỏ. Tính cách con người cũng đỡ hơn các tỉnh lớn (cái này em tự sướng tí, ai tin hay không, kệ). Không khí môi trường cũng đỡ hơn (chứ như các TP lớn như SG giờ cứ mỗi lần ra đường là như đi đánh trận, ai ai cũng chùm kín mặt như ninja, chạy xe né ổ voi, ổ gà, lô cốt phát mệt, nhiều lúc đi làm về mệt bỏ xừ còn kẹt xe hít khói, em muốn quăng xe đi bộ về luôn). Nhưng về phần văn minh thì Miền Tây còn kém.
Còn tính cách người miền Tây thì xuề xòa, vô tư lắm, nhiều khi thích sự chân thật đó, nhưng nhiều khi cũng phát bực.
Hì hì. Tóm lại, mặc dù thích SG, nhưng em vẫn yêu Miền Tây của mình. :)

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
ngoc_nguyen nói:
duynguyen nói:
Thứ nữa bác đã đang sống ở nuớc ngòai thì bác đã chuẩn bị tinh thần khi về sốngở các thànhphố miền tây chưa?Đến em đây sống ở sg mới có mười mấy năm mà về cần thơ xây cái nhà nhỏ nhỏ (4,5x25) để cuối tuần chạy về đó chơi thôi mà bị mấy thủ tục hành chính cộng với thợ thầy làm nản muốn bỏ luôn đó. Ơn trời giờ cũng ra đụơc cái nhà cấp 4 chui ra chui vô nhưng nhìn chả ưng cái bụng chút nào.
Bác này nói đúng đó ạ. Em sống từ nhỏ ở Miền Tây, rồi ra đại học lên SG làm việc mấy năm. Giờ lại quay về mới thấy, thủ tục ở Miền Tây còn rườm rà và lề mề, “hành” là chính. Ngặt nổi, nghề của em suốt ngày toàn đụng với mấy cha nhà nước. Nhiều lúc nản, muốn quay lại SG luôn. Hic, thoai thì cơm áo gạo tiền.
Bác tran.hungvn từ nước ngoài về, Bác chuẩn bị tâm lý trước, vì ít nhiều gì cũng sẽ sốc với mớ thủ tục ở đây.
Bù lại cuộc sống Miền Tây khá an nhàn, thích hợp trồng cây, làm vườn dưỡng già, ăn uống bao la và cũng không quá đắc đỏ. Tính cách con người cũng đỡ hơn các tỉnh lớn (cái này em tự sướng tí, ai tin hay không, kệ). Không khí môi trường cũng đỡ hơn (chứ như các TP lớn như SG giờ cứ mỗi lần ra đường là như đi đánh trận, ai ai cũng chùm kín mặt như ninja, chạy xe né ổ voi, ổ gà, lô cốt phát mệt, nhiều lúc đi làm về mệt bỏ xừ còn kẹt xe hít khói, em muốn quăng xe đi bộ về luôn). Nhưng về phần văn minh thì Miền Tây còn kém.
Còn tính cách người miền Tây thì xuề xòa, vô tư lắm, nhiều khi thích sự chân thật đó, nhưng nhiều khi cũng phát bực.
Hì hì. Tóm lại, mặc dù thích SG, nhưng em vẫn yêu Miền Tây của mình. :)
Haha! Vậy bác ngoc_nguyen phải vào box "Miền Tây Cất Cánh" để comment rồi.
Thủ tục đâu nó cũng thế chứ chẳng trách Cần Thơ - Miền Tây đâu bác ui. :D. Bây giờ là khá hơn nhiều lắm rồi đó

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
bravia nói:
Haha! Vậy bác ngoc_nguyen phải vào box "Miền Tây Cất Cánh" để comment rồi.
Thủ tục đâu nó cũng thế chứ chẳng trách Cần Thơ - Miền Tây đâu bác ui. :D. Bây giờ là khá hơn nhiều lắm rồi đó
Có bài nào về miền Tây mà con gà này chưa đọc đâu
gà em mà, em quá rành ...

Post tiếp chống spam:
Bác tran.hung có thể hiểu khu vực Cồn Khương phía bên ngoài gần chân cầu và có quy hoạch đường xá đẹp đẽ là khu đất bị đầu cơ, toàn các ông các anh có tiền mua để đó, ở thì cũng chán vì cầu cống chưa xong gì hết, đường đi thì túm rúm ( nhưng nghe anh Duy nói cuối tháng này thông cái cầu to, mà chả biết cầu thông xong đường đã xong chưa hay đi vài hôm cả cây cầu phủ nửa mét lớp đất sình dưới chân cầu hic hic ) ... mặc dù vị trí đẹp đó nhưng các ông kệ chưa mặn mà lắm để vào đây ở. Chừng giao thông xong, thì khu vực này sẽ nhộn nhịn đông đúc như cái kiểu bán đảo Thanh Đa của SG ấy mà. Bác mua đây nghỉ dưỡng thì tuyệt đó, em có con bạn hay đi vào mấy cái ao cá khuất trong mé bờ sông mà nhìn ra cầu CT ( đi vào đường đất 2m nên 4B có lẽ đi không tiện), khúc bên trong thì nông dân còn nhiều, chắc giá đất cũng không quá cao, để rảnh rảnh em hỏi kỹ bạn em về khu vực này .

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
Nhìn theo cấu trúc tổng thể thì Cồn Khương đẹp đấy chứ. Là nhà đầu tư hay người sử dụng thì nơi này cứ làm nhà Ở Sinh Thái ( hơi cao cấp 1 tí thì đẹp). Về hạ tầng thì đễ bị rời vào tình trạng ăn xổi nên trong thời gian ngắn khó hoàn chỉ lắm.
Hàng đẹp ai mà chả khoái

Last edited by a moderator:
Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@ngoc_nguyen, @Hanh.Pham: nếu vùng phía ngoài cồn Khương là chỗ nhà nghỉ cuối tuần của các ông lớn thì có nghĩa là trong tuần vắng vẻ lắm. Như vậy là lui vào bên trong chỗ nông dân thì lúc nào cũng có người. Nghĩ vậy có đúng không hai mợ?
@Hanh.Pham: mợ có nhận được email của tôi không?

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@bravia: "...Về hạ tầng thì đễ bị rời vào tình trạng ăn xổi..". Bác giải thích thêm câu trên được không? Nếu mà có nhiều ông lớn mua đất ở đó thì tại sao họ không tạo đủ áp lực cho nhà nước, hoặc khuyến khích tư nhân (qua tài chính) xây hạ tầng?

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
tran.hungvn nói:
@ngoc_nguyen, @Hanh.Pham: nếu vùng phía ngoài cồn Khương là chỗ nhà nghỉ cuối tuần của các ông lớn thì có nghĩa là trong tuần vắng vẻ lắm. Như vậy là lui vào bên trong chỗ nông dân thì lúc nào cũng có người. Nghĩ vậy có đúng không hai mợ?
@Hanh.Pham: mợ có nhận được email của tôi không?
Dạ có, em vừa check xong, từ hôm qua đến giờ em đừ người do bận việc bác ạ. Xong việc em sẽ báo cáo bác sau nhé.
Bên trong phía khu nông dân canh tác, nuôi thủy sản thì cũng vẫn vắng do toàn cây cối với ao cá, nói chung là không được an toàn tiện nghi như bác muốn thôi ạ.
tran.hungvn nói:
@bravia: "...Về hạ tầng thì đễ bị rời vào tình trạng ăn xổi..". Bác giải thích thêm câu trên được không? Nếu mà có nhiều ông lớn mua đất ở đó thì tại sao họ không tạo đủ áp lực cho nhà nước, hoặc khuyến khích tư nhân (qua tài chính) xây hạ tầng?
Theo em hiểu là sức ép chưa đủ lớn, các ông ấy thì không ngu dại gì tự bỏ tiền ra làm đường đâu, mà ngân sách thì có hạn, manh mún chia năm sẻ bảy, lại chấm mút cao ngất thì làm sao cơ sở hạ tầng muốn là xong bác.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
Mợ Hạnh nói đúng đó bác tranhung à. Kinh nghiệm nhiều năm đi làm cho thấy các trường hợp này nó là thế đó. Ở VN có cái gọi là xí phần, cái nào ăn nhanh được thì họ ăn lẹ lắm àon cái nào xương xẩu vứt lại cho người khác, mà cuối cùng là ông nhà nước mình phải vào hốt thôi

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@Hanh.Pham: cám ơn mợ.
@Hanh.Pham, @bravia: nếu tư nhân bỏ tiền ra xây dựng cơ sở hạ tầng (kể cả đường xá và ống cống chính), họ có thể "đòi tiền mãi lộ" (trả tiền khi đi ngang con đường) để lấy lại tiền vốn được không?

Status
Không mở trả lời sau này.