Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
tran.hungvn nói:
@Hanh.Pham: cám ơn mợ.
@Hanh.Pham, @bravia: nếu tư nhân bỏ tiền ra xây dựng cơ sở hạ tầng (kể cả đường xá và ống cống chính), họ có thể "đòi tiền mãi lộ" (trả tiền khi đi ngang con đường) để lấy lại tiền vốn được không?
:D vậy bác hỏi họ đang làm trên đất của ai vậy?
đơn phương tự đứng ra làm, thu tiền thì không được rồi. Muốn làm thế thì phải chuyển sang 1 dạng khác đó là làm dự án

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
vankhanhktpn nói:
nói nhỏ nhé, đây là con bồ của em đấy, em rành lắm
------------------------------
Mợ Hạnh hệ nào đây ta?
Hú hồn !

Đọc ngay đây tưởng đâu mợ hạnh thuộc dạng đa hệ nữa chứ :D
Nói vậy chứ em cũng biết một người lão đời như bác Khánh thì nói đùa một câu như vậy là mợ Hạnh , mợ Ngọc nhức đầu liền hà :D

Hai mợ này cũng hay, 1 mợ thì thích mèo, mợ kia thì thích chó . Cổ nhân có câu : "Mèo cào chó cắn", vậy mà 2 mợ này bồ nhau cũng hay thiệt :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
@tran.hungvn : về vấn đề nhà đất thì mấy mợ, mấy bác kia trả lời cho bác xem như gần đủ . Em chỉ có vài ý kiến sau :

1. Bác về thời gian quá ngắn và đi nhiều nơi cho nên chắc chắn bác sẽ không có thời giờ để mua nhà , có thể đi xem lai rai để tham khảo, tìm hiểu giá cả thì được

2. Dù bác có lên ban VK nhờ họ cố vấn nhưng em có thể đoán được chính người trong ban đó chưa chắc hiểu được cụ thể các nghị định về mua nhà . Nghị định thì đã có nhưng hướng dẫn cụ thể từ NN thì vẫn ở trong vòng lẫn quẫn , rối ren . Ngay cả nhiều bác đem tiền về đầu tư, mở công ty từ mấy năm trời mà vẫn phải nhờ người bà con đứng tên mua nhà .

3. Sau khi bác nắm chắc xong bác có đủ pháp lý để mua nhà đất ở VN (nếu bác mua căn hộ thì đơn giản hơn rất nhiều), thì bác phải tìm cách chuyển 1 cục tiền lớn về VN . Không biết việc này đối với bác có dễ không ? Nếu bác có khó khăn hay phải trả phí quá cao thì em sẽ tư vấn cho bác 1 cách . Bác tự làm lấy, không phải thông qua ai cả và bác cũng không phải trả phí cho công ty hay ngân hàng xu nào cả , dù bác chuyển vài trăm ngàn hay vài triệu Obama về VN . Làm hợp pháp đấy nhé, chứ không có làm chui, nên an toàn 100 phần trăm . Riêng em thì bác chỉ nộp phí 1 tô phở Pasteur, công em đánh máy tư vấn cho bác là đủ :D

4. Em đã từng ở Cần Thơ vài năm nên biết chút ít nhưng lâu quá rồi từ cái thời mợ Hạnh mới sinh nên giờ cũng quên đi nhiều, chứ hồi đó em đi Cần Thơ, Cái Răng, Bình Thủy, Thốt Nốt ngày một . Giờ xuống đó chắc phải nhờ mợ Hạnh, mợ Ngọc, bác Xe3banh dẫn đường huống hồ gì bác là dân vùng khác chưa từng ở nhiều tháng ở Cần Thơ. Nói chung nếu bác thích Cần Thơ vì sông nước vì vườn tược thì có thể bác sẽ phần nào thất vọng . Sông nước, ao, hồ thì bác chọn miền Trung hay hơn bác ạ . Bác đã từng làm cho IBM xứ Seatle sương mù, âm u, mưa lâm râm, mưa dai đăng đẳng thì chắc miền nào ở nước ta bác cũng có thể ở được, nhưng em thấy thích hợp nhất cho bác là Đà Lạt hay Bảo Lộc . Đà Lạt bác có thể đã đến ở lại rồi nhưng Bảo Lộc có thể là chưa nên bác cứ thử đến ở một vài ngày nhé . Còn gần sông, gần núi, gần biển, gần đô thị thì không đâu tuyệt vời bằng Nha Trang hết cả , theo sự suy nghĩ của em . Tuy vậy, ở tuổi của bác, có một điều rất quan trọng mà bác Phongluu có nhắc đến là AN NINH . Vấn đề này thật ra rất quan trong vì VN hiện nay Lý Thông thì nhiều mà Thạch Sanh thì quá ít . Mợ Hạnh có kể là ở Cần Thơ mất an ninh và ngay chính nhà mợ mà bọn xấu còn không nể mặt thuỗm mất mấy con mèo cưng làm mợ khóc ròng, rồi mợ cho rằng VN ở thành phố nào cũng vậy . Điều này không đúng . Về an ninh thì ở VN có những thành phố rất tốt . Em đơn cử 2 thành phố, đó là Hội An và Huế . Em đã từng lái xe @ ở 2 thành phố này, đậu xe lại trên 1 lề đường xa lạ, không cần khóa cổ xe và bỏ đi công chuyện 2, 3 tiếng mà lúc về lại cũng chẳng ai đụng đến xe mình . Còn chuyện đi ăn, đi uống cà phê để xe xa 2, 3 chục thước vài tiếng sau ra lấy xe cũng không có chuyện bị mất trộm . Những thành phố này không cần phải mướn người giữ xe như SG, HN . Bác có đi ngang Đà Nẵng thì trước khi ghé ĐN nhớ ghé Hội An nhé . Con người ở đó chất phát, thật thà và hiền lành còn hơn dân miền Tây nữa .

5. Nếu bác thích đi đi về về SG cho gần như mấy bài trước bác viết thì có một nơi em thấy lý tưởng hơn Hóc Môn, Củ Chi như bác Phongluu đề cập . Đó là Lái Thiêu . Bác vào mấy trang cũ , đọc mấy cái thớt có chủ đề Lái thiêu sẽ rõ .

Lúc nào bác cần gì mà không tiện hỏi thẳng trên đây thì bác cứ PM nhé. Bác cứ yên tâm chừng 1, 2 tuần nữa bác sẽ PM được . Không ai được ngoại lệ cả . OSPD ở đây phải làm theo luật không được đặc cách cho ai cả . Giả sử có 1 người bố của OSPD tham gia vào diễn đàn mà OSPD đó đặc cách cho bố mình, nghĩa là "bend the rule" để ông bố được PM ngay , không phải chờ theo luật OS đã định thì chính OSPD đó vi phạm luật, là "double standard", thì còn ai nể trọng nữa đây ? Cho nên từ từ rồi ai cũng PM được cả .
Chúc bác sớm đạt được những dự định của mình .

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/5/07
1.936
1.033
113
em có 2 ông bạn già chơi chụp ảnh chung, 2 ông cũng tầm >70tuổi sống ở châu âu 1 là chuyên viên cao cấp của Nestlé, 1 là chuyên viên tư vấn tài chính của ngân hàng gì to lắm...hiện 2 bác đã về hưu và đang hưởng những chế độ đãi ngộ đặt biệt của tập đoàn.
trong 2 bác thì có bác làm ở tập đoàn Nestlé thường xuyên lên mạng (forum) tâm sự với bọn (chơi chụp ảnh) chúng em mơ rằng một ngày được nhâm nhi ly rượu vang pháp cùng miếng cheese chính hãng của thuỵ sỹ trong ngôi nhà mái tranh giữa không gian đậm chất miền quê việt nam để đàm đạo chuyện nhân sinh cuộc sống cùng mọi người. Mọi người ra vào bàn tán sốt sắng tư vấn, thậm chí trong 1chuyến về thăm vn đột xuất của bác nhiều người tận tình lái xe đưa bác đi thăm chọn đất xây nhà (như lời bác mong muốn) nơi này nơi kia, lo cho bác từng món ăn quê xưa nhưng phải trong nhà hàng chứ không ăn ngoài quán bình dân vì sợ ngộ độc. Và cuối cùng em nhớ không lầm là từ năm 2006 đến giờ vẫn còn nghe điệp khúc về quê của bác nhưng bác thì còn đâu đó ở phương trời thuỵ sỹ mờ sương.

Bác thứ 2 bọn em (cũng là dân chơi chụp hình) gặp ở quán cafe cóc, nói chuyện ăn nhậu rất bình dân, 1mình cầm lái 2b tham gia nhóm đi tây bắc chụp hình (bác này đã 80tuổi). Đến khi thật sự thân tình thì bác có lời mời về thăm "tệ xá của bác uống với bác ly nước nhạt mà bàn chuyện ảnh ọt" (lời của bác nói thế)..và thật sự bọn em đi từ ngỡ ngàng (chuyện bác đã 80t mà 1mình cầm lái xe 2b đi đèo tây bắc) đến bộ đồ nghề máy ảnh của bác (3 con leica M8 2film+1số+nguyên range lens đầy đủ) đến căn biệt thự vườn của bác đến phòng duyệt ảnh với máy chiếu màn hình 200" cùng mấy cái iMac và Macbook Pro để chỉnh sửa ảnh đến bộ sư tập ảnh đẹp khắp nơi trên thế giới..nhẹ nhàng thôi mà vô cùng kinh ngạc.

Vài dòng trong đêm mưa ở cần thơ..có rỗi hơi mong bác luợng thứ

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@tamvo:
1.- Tôi chưa định mua đất liền. Trong post #7, tôi có viết: “Còn chuyện mua nhà/đất thì khoảng đầu năm 2012”.
2.- Tôi cũng đoán là ban VK có thể không biết hết chi tiết, vì nghị định này khá mới
#3.- Dựa theo #1, nên tôi chưa để ý nhiều về việc này. Được bác giúp đỡ thì hay lắm.
#4. “…Nói chung nếu bác thích Cần Thơ vì sông nước vì vườn tược thì có thể bác sẽ phần nào thất vọng..”: nhận định này hình như có khác với nhận định của các bác/mợ khác… Thân này ví xẻ làm đôi…. Nha Trang và Hội An: tôi sợ nó là một thành phố cho tourist? Tôi sẽ ghé qua Huế, Hội An, Nha Trang, coi như là cỡi ngựa xem hoa.
#5: Lái Thiêu: sẽ đọc thêm về địa điểm này
Cám ơn bác vể một cái bài nhiều chi tiết.

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Nói về Hội An thì em có 1 câu chuyện mới xảy ra cũng mắc cười tí, nhân tiện em kể luôn, hôm qua định kể mà ngại.
Kỳ roài chán đời nên em bay ra miền Trung một chuyến thăm nom anh em của đám cafe nhà em, xuống SB ĐN thì mấy lão taxi chảnh kêu giá cao quá em bực, cũng nổi hứng đi bụi nên em bắt xe bus sẵn tiện làm quen người bản xứ đi xuống Hội An, đúng như em dự, trên xe em ngồi kế 1 cô bé rất dễ thương học lớp 9 gì đó, thấy hiền lành nói chuyện thật thà ghê í, nên thích lắm, nghĩ bụng "Dân miền Tây sợ còn không hiền bằng".
Sau đó em xuống xe, cũng trời mát mẻ nên cuốc bộ 1 tí vô trung tâm phố cổ sẵn tiện ngắm nghía và chụp mớ ảnh mấy cây cầu, mấy cái hàng rào là lạ ... đang lững thững đi thì có 1 gã khá đẹp zai ( hú vía, em không mê trai bằng mê gái) nên em chả hứng thú gì trò chuyện dù gã này cứ bắt chuyện hoài, nào là hỏi em gái đi đâu, em gái bao nhiu tuổi, em gái đi 1 mình không sợ à, sao em gái không lấy chồng ... ( xin lỗi, em dùng tiếng đan mạch với nó luôn) là ... có ai bảo ông nói chuyện vô duyên chết mẹ chưa thế, tui đi đâu làm giề là quyền của tui, hỏi gì mà như công an khẩu cung người thế hả ... mặt gã lì ghê .. cứ tủm tỉm cười đi song song trong khi em chỉ sợ thằng này nó mà giật cái điện thoại mình đang chụp hình là bỏ mẹ mình, mất gì chả tiếc, chỉ tiếc thông tin trong điện thoại tích cóp mòn mỏi bao nhiu ngày tháng huhu ... vậy nên cứ dè dè ... hắn thấy mình tỏ vẻ rất bực thì cũng biết thân biết phận im bớt cho em chụp ảnh. Một lát đến ngã tư em chưa mua bản đồ nên hết biết rẽ ở đâu ( trước khi ra khỏi bến xe chỉ hỏi đường đến đó, định bụng đi tiếp hỏi tiếp, đường đi trong tay mình mà lị) ... thế là tên này tài lanh, bảo hướng này này ... em thấy ừ thì cái hướng hắn chỉ có vẻ đông đúc nhất, nên rẽ theo. Đi thêm mấy trăm mét hắn bảo đi tiếp xa lắm, lối tắt này qua phố cổ nhanh hơn ... em thấy ghê ghê, tại vì trước đây có dịch bộ phim Touritas cũng nói về một đoàn du lịch bị hư xe giữa rừng nghe theo lời dân địa phương mà bị teo cả bọn ... em im lặng đi thẳng đến một cái xe tải gần đó đang chất hàng, mặc cho tên xàm xí này gọi với với ra vẻ rất thành thực, em hỏi mấy ông bốc vác đúng là hướng đi đến trung tâm là hướng đang đi thẳng hông, mấy ổng gật, em chỉ hướng đường tắt hỏi đi lối này đến đâu, mấy ông kia bảo cũng đến phố cổ luôn, nhưng em thấy cái lối tắt có vẻ thấy ghê ghê ... thế là em lủi thẳng đường chính, đi chừng 5 phút tên kia hết bám càng vì càng lúc càng đông người sao hắn làm ăn gì được ... he he ... nói thiệt là vào trong phố cổ toàn gặp máy chém ... ngại lắm các bác ạ khi mình mở miệng ra là biết mình dân tứ xứ ( vì hôm đó em chẳng mang túi xách lỉnh kỉnh, chỉ có 1 cái bag nhỏ sau lưng, mà em lại thấp bé xíu xiu nên nhìn cứ như học sinh đi dạo thôi, à trừ cái mặt nhìn già tí ) hehe ... em túm cái chốt lại là dân đâu cũng có người tốt người xấu, không cứ dân Hội An là tốt, mà dân HN là điêu ...

Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
các bác hên la gặp người tốt ở hội an, em ra đó toàn gặp thứ gì đâu không. chủ khách sạn thì nhìn lém la lém lét, thỏa thuận giá rồi, thấy mấy tây balô lại tính chém được cao hơn thì cho họ ở, xù kèo tụi em. May là tụi kia không ok, nên bà chủ khách sạn phải cho tụi em ở.

Em thì thấy người Huế tốt. đồ ăn ngon. hehe.

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
annam999 nói:
Em thì thấy người Huế tốt. đồ ăn ngon. hehe.
Hic hic, cũng chém chị đẹp lắm em. Nhưng đúng là người Huế thật thà hơn hẳn các tỉnh xung quanh.
Khổ nỗi chị không thích ở lại Huế, buồn đến phát khóc đi được. Buồn đến nao lòng !!!
Buồn tới mức viếng chùa Thiên Mụ xong chị không dám ở lại thêm phút nào mà đi ngay ...

Oạch ... lại xì pam phá thớt bác tran.hung hihi !!!

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Trời quơ ..... Bác HanhPham đi HA mà kg chịu nói tui cử người chăm sóc .... bảo đảm an toàn và yên tâm tuyệt đối . Rút kinh nghiệm nhá.
Hội an thì phải ở lại vài ngày , thăm HA đêm trăng rằm và có người hướng dẫn và kể chuyện, lịch sử ,văn hóa ,con người HA ... mới thú bác ơi , Bác đi như thăm bẫy vậy đâu có gì thú.:D

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@Hanh.Pham: không sao đâu mợ. Mợ cứ tiếp tục viết. Tôi có tới Huế khoảng hai mươi năm trước. Đẹp, êm đềm, nhưng buồn; nhất là những hôm trời mưa.

Status
Không mở trả lời sau này.