Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
11/1/11
2.356
2.407
113
Earth
Em đang tìm mua tôn cách nhiệt, loại nào cách nhiệt tốt, xài bền, xin tư vấn giúp em, cám ơn các bác

Hạng C
8/4/11
889
11.112
93
Theo em hiểu thì các loại tôn dán sẵn vật liệu cách nhiệt không được tốt lắm.

Bác nên mua tôn cán từ vật liệu Colorbond, tốt nhất là loại tôn liên kết bằng đai (thay vì dùng vít bắn xuyên qua tấm tôn). Sau khi lắp xong xà gồ, bác cho trải 1 lớp lưới thép, đặt 1 lớp bông sợi thủy tinh với lớp giấy bạc ép vào lưới thép, trước khi lợp tôn. Làm như thế vừa chống được nhiệt vừa chống luôn tiếng ồn.

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
dragonlong76 nói:
Em đang tìm mua tôn cách nhiệt, loại nào cách nhiệt tốt, xài bền, xin tư vấn giúp em, cám ơn các bác
Có 1 cách khác là bác cứ mua tole thường về rồi mua sơn cách nhiệt quét lên!

Hạng B2
28/10/11
310
91
28
SG-CG
có 1 loại tôn mà gồm 2 lớp,1 lớp tôn,1 lớp PU đó bác.E nghĩ loại này là kinh tế và hiệu quả nhất.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/09
1.768
878
113
Đó chính là tôn lạnh Bác ạ ! tôn nầy bên ngoài có tráng một lớp nhôm tác dụng ngăn bức xa hồng ngoại nên ít nóng ( hồi xưa có tôn hột mè của Mỹ dùng lợp nhà trong các ấp chiến lược làm hoàn toàn bằng nhôm thì phải gọi là không nóng tí nào ) .

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Thực ra tole lạnh chỉ có thể chống nóng tốt được khoảng chừng 2 năm đầu, sau đó, tole bị bám một lớp bụi trên bề mặt và đây là tác nhân chính gây nên sự hấp thụ nhiệt. Do vậy, tole sẽ ngày càng giảm tác dụng chống nóng qua thời gian sử dụng. Bác nghiên cứu thử phương án sử dụng tole PU xem, có điều giá thành chắc là cao hơn mức kỳ vọng.

Hạng D
11/1/11
2.356
2.407
113
Earth
vâng, em đang lăn tăn về tôn lạnh và tôn PU nhưng xem ra xài loại tôn PU như bác jeany.huynh nói có vẻ cách nhiệt tốt, cám ơn sự tư vấn của các bác

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
Duc Huan nói:
Theo em hiểu thì các loại tôn dán sẵn vật liệu cách nhiệt không được tốt lắm.

Bác nên mua tôn cán từ vật liệu Colorbond, tốt nhất là loại tôn liên kết bằng đai (thay vì dùng vít bắn xuyên qua tấm tôn). Sau khi lắp xong xà gồ, bác cho trải 1 lớp lưới thép, đặt 1 lớp bông sợi thủy tinh với lớp giấy bạc ép vào lưới thép, trước khi lợp tôn. Làm như thế vừa chống được nhiệt vừa chống luôn tiếng ồn.

Nếu là nhà xưởng thì làm vậy được. Còn nhà ở thì tuyệt đối là không được. Lý do thế nào chắc bác biết.

Hạng C
8/4/11
889
11.112
93

Nếu là nhà xưởng thì làm vậy được. Còn nhà ở thì tuyệt đối là không được. Lý do thế nào chắc bác biết.
[/quote]

Đúng là em mô tả cách cái xưởng của em được lợp tôn như thế nào. Nhà ở bị trục trặc chỗ nào vậy bác ?

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Cách chống nóng hiệu quả nhất (theo em) là :
Mua tấm cách nhiệt cát tường P2 khổ 1m55, đóng lên xà gồ trước khi lợp tole lạnh. Em làm cho nhà xưởng em 2.000m2 được 1 năm,hiệu quả rõ rệt. Giảm nóng 80%, y như ở nhà lá :D

Status
Không mở trả lời sau này.