3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
em thấy máy siena 1.6 và Doblo giống nhau, nếu đèn check phun xăng k sáng trc khi khởi động, có lẽ đã bị can thiệp khóa check phun xăng trên ECU
Nhưng mà chạy bình thường thì makeno đi cho nó nhẹ đầu :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/2/09
3.363
18.881
113
Bình Dương
WHYNOT103 nói:
Hỏi:Nhìn từ phía trước ngay trước két nước em thấy có cái quạt nhỏ ( không phải nằm sau két nước nhé) khi mở máy lạnh thì quạt nhỏ, lớn đều quay. Em xin hỏi nguyên bản của xe là vậy phải không.
<span style=""color: #0000ff;"">TL:Xe bác chủ cũ đã gắn thêm 1 quạt phụ phía trước két nước rồi,bác không cần phải gắn nữa.Lưu ý thêm là Fiat khó chịu nhất là hệ thống giải nhiệt,khắc phục được phần này xem như xe ngon 80%,cách xử lý là mang vào hãng làm 1 lần gồm súc rửa két nước,kiểm tra đường ống bơm nước,súc xả thay mới toàn bộ nước làm mát (nước xanh)kiểm tra công tắc áp suất máy lạnh,nêu bị xì thay luôn,xả bỏ gas cũ nạp lại gas xịn vì gas dỏm có thể gây hư block lạnh.Chi phí khoảng 3tr.Xong phần này có thể tháo bỏ quạt phụ phía trước. </span>
Hỏi:Còn nữa em nghe nói khi cho chìa khóa vào chuẩn bị khởi động thì có máy cái đèn báo sáng như: báo nhớt, thắng tay, hình chìa khóa....sẽ hiện lên. khi máy nổ thì mất. xe em máy cái em vừa nói đều có. nhưng cái hình củ cà rốt ( báo phun xăng ) thì không có. như vậy có bình thường không. vì em không biết là khi mở chìa khóa thì các loại đèn báo nào sáng, còn loại nào thì không. xin các Bác chi giúp. cám ơn
<span style=""color: #0000ff;"">TL:Khi lắp chìa khóa vào bật ở mức 1: </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn Code sáng lên rồi tắt báo hiệu nhận được đúng chìa(có 1 số xe thì sẽ sáng luôn,nổ máy mới tắt) như vậy là xe ở trạng thái bình thường. </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo áp lực nhớt,đèn báo xạc bình accu sẽ sáng,nổ máy sẽ tắt </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo thắng tay sáng,xả thắng tay thì tắt </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo phun xăng sáng lên vài giây và tắt báo hiệu xe sẳn sàng khởi động </span>
<span style=""color: #0000ff;""> - Xe bác bị bất thường đèn nào thì kiểm tra đèn đó,có thể không bị hư mà đơn thuần là bị đứt bóng đèn mà thôi,tuy nhiên phần này phải tháo cả tablo nên vào hãng cho chắc,không quen dễ gây gãy mấy chốt nhựa,phiền phức. </span>

Hạng B2
30/11/11
346
236
43
Trái đất
nguaxe.vn nói:
- Cái này thì em cũng đang quan tâm - đấy chứ

Lamlong nói:
michealduong nói:
WHYNOT103 nói:
Em xin mở hàng tí : Xe em nó như thế này : nhìn từ phía trước ngay trước két nước em thấy có cái quạt nhỏ ( không phải nằm sau két nước nhé) khi mở máy lạnh thì quạt nhỏ, lớn đều quay. <span style=""color: #ff0000;"">1.Em xin hỏi nguyên bản của xe là vậy phải không</span>. <span style=""color: #993366;"">2.Nếu vậy bây giờ em muốn gắn thêm quạt phụ thì gắn thêm 1 cái nữa phải không.</span> Còn nữa em nghe nói khi cho chìa khóa vào chuẩn bị khởi động thì có máy cái đèn báo sáng như: báo nhớt, thắng tay, hình chìa khóa....sẽ hiện lên. khi máy nổ thì mất. xe em máy cái em vừa nói đều có. <span style=""color: #0000ff;"">3.nhưng cái hình củ cà rốt ( báo phun xăng ) thì không có. như vậy có bình thường không.</span> vì em không biết là khi mở chìa khóa thì các loại đèn báo nào sáng, còn loại nào thì không. xin các Bác chi giúp. cám ơn
Chắc bác Thoại bận nên chưa trả lời bác được, em có vài lời cho những vấn đề bác đã nêu như sau:
1. Theo em biết nguyên bản của xe Fiat nếu là Doblo hay Siena thì không có cái quát phía trước két nước, nếu xe bác có thì chủ cũ gắn thêm đó.
2. Bác muốn gắn thêm nữa cũng được nếu chỗ két nước đủ trống, em đã thấy xe siena gắn 2 phạt phụ đằng trước rồi nhưng là loại 8 hay 9 inches gì đó. Còn 10 inches thì em nghĩ chắc không vừa.
3. Đối với xe Doblo của em thì khi bật chìa khóa không có cái "củ cà rốt" bác à.
Trên đây là một số thiển ý của em, dựa vào kiến thức hạn hẹp của em. Bác đợi bác Thạch và các bô lão khác tư vấn thêm cho bác nhé.
Bác chủ thớt này có phải là 1 nốt nhạc không ta, thấy quen quen đã gặp ở garage anh Thạch rồi, nhà pác ở suối tiên phải không.
Không Bác ợ em ở Trảng Bom Đồng Nai

Hạng B2
30/11/11
346
236
43
Trái đất
lamnguyen_ttt nói:
WHYNOT103 nói:
Hỏi:Nhìn từ phía trước ngay trước két nước em thấy có cái quạt nhỏ ( không phải nằm sau két nước nhé) khi mở máy lạnh thì quạt nhỏ, lớn đều quay. Em xin hỏi nguyên bản của xe là vậy phải không.
<span style=""color: #0000ff;"">TL:Xe bác chủ cũ đã gắn thêm 1 quạt phụ phía trước két nước rồi,bác không cần phải gắn nữa.Lưu ý thêm là Fiat khó chịu nhất là hệ thống giải nhiệt,khắc phục được phần này xem như xe ngon 80%,cách xử lý là mang vào hãng làm 1 lần gồm súc rửa két nước,kiểm tra đường ống bơm nước,súc xả thay mới toàn bộ nước làm mát (nước xanh)kiểm tra công tắc áp suất máy lạnh,nêu bị xì thay luôn,xả bỏ gas cũ nạp lại gas xịn vì gas dỏm có thể gây hư block lạnh.Chi phí khoảng 3tr.Xong phần này có thể tháo bỏ quạt phụ phía trước. </span>
Hỏi:Còn nữa em nghe nói khi cho chìa khóa vào chuẩn bị khởi động thì có máy cái đèn báo sáng như: báo nhớt, thắng tay, hình chìa khóa....sẽ hiện lên. khi máy nổ thì mất. xe em máy cái em vừa nói đều có. nhưng cái hình củ cà rốt ( báo phun xăng ) thì không có. như vậy có bình thường không. vì em không biết là khi mở chìa khóa thì các loại đèn báo nào sáng, còn loại nào thì không. xin các Bác chi giúp. cám ơn
<span style=""color: #0000ff;"">TL:Khi lắp chìa khóa vào bật ở mức 1: </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn Code sáng lên rồi tắt báo hiệu nhận được đúng chìa(có 1 số xe thì sẽ sáng luôn,nổ máy mới tắt) như vậy là xe ở trạng thái bình thường. </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo áp lực nhớt,đèn báo xạc bình accu sẽ sáng,nổ máy sẽ tắt </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo thắng tay sáng,xả thắng tay thì tắt </span>
<span style=""color: #0000ff;""> Đèn báo phun xăng sáng lên vài giây và tắt báo hiệu xe sẳn sàng khởi động </span>
<span style=""color: #0000ff;""> - Xe bác bị bất thường đèn nào thì kiểm tra đèn đó,có thể không bị hư mà đơn thuần là bị đứt bóng đèn mà thôi,tuy nhiên phần này phải tháo cả tablo nên vào hãng cho chắc,không quen dễ gây gãy mấy chốt nhựa,phiền phức. </span>
Vân cái này chắc em phải chạy vào hảng kiêm tra. Mệt nỗi ngại đi xa quá. Không biết ở Biên Hòa Garage Hoàng Mỹ còn bảo dưỡng Fiat không

Hạng B1
27/10/09
76
5
8
49
Em vote cho bác Duy Thạch 1 phiếu! Xe em mấy tháng nay bị sôi nước, đi mấy gara rồi mà không hết, hôm rồi vào chỗ bác Thạch, chính bác Thạch và bác Hợp trực tiếp khám, chỉ 5 phút là xong, không tốn đồng nào cả! cám ơn 2 bác nhiều, hôm nào em rảnh em sẽ ghé chỗ bác nhờ xem dùm cái vụ khung gầm hơi kêu. Địa chỉ tin cậy cho anh em Fiat đây! Chúc 2 bác đắt hàng.

• Like
Reactions: lumata
Hạng B2
20/4/07
268
313
63
Hôm bửa đó mà Bác chịu khó ở lại thêm 1h nữa thì được Bác Thạch đãi miễn phí bửa thịt dê.

52T.... nói:
Em vote cho bác Duy Thạch 1 phiếu! Xe em mấy tháng nay bị sôi nước, đi mấy gara rồi mà không hết, hôm rồi vào chỗ bác Thạch, chính bác Thạch và bác Hợp trực tiếp khám, chỉ 5 phút là xong, không tốn đồng nào cả! cám ơn 2 bác nhiều, hôm nào em rảnh em sẽ ghé chỗ bác nhờ xem dùm cái vụ khung gầm hơi kêu. Địa chỉ tin cậy cho anh em Fiat đây! Chúc 2 bác đắt hàng.

• Like
Reactions: lumata
Hạng B2
8/6/12
462
126
43
40
mấy lần em đem xe lên kiểm tra định kỳ, Bác Thạch ko lấy xiền làm em ngại quá!!!!!!. chắc lần sau em đợi thêm tí nữa để có thit de ăn, chứ đi ko về ko kỳ qué :D

Hạng C
26/3/12
583
224
43
E ghé tổng cộng 4 lần, lần nào cũng lấy tiền:) nước cũng không có uống nữa
, sau khi nâng cấp gara e trông có dịp ghé qua để nầm món dê:D

Hạng B2
20/4/07
268
313
63
pviettan nói:
E ghé tổng cộng 4 lần, lần nào cũng lấy tiền:) nước cũng không có uống nữa
, sau khi nâng cấp gara e trông có dịp ghé qua để nầm món dê:D

Em nghe k[font=""arial","sans-serif""]ế hoạch là có tuyển mấy em chân dài phục vụ sau khi nâng cấp gara nữa đó Bác, mấy em đó chuyên chùi bugi, lau nhớt.. Bác Thạch bảo thế. Nên Bác qua mà có đi ăn dê thì cẩn thận, nhớ hú anh em đi đông đông cho an toàn.[/font]

Hạng B1
25/2/13
71
38
18
37
Chào bác chủ xe e là fiat tempra, xe e bị xì nhớt máy hôm nay e ở C.Thơ lên SG làm xe mà e ra 507 ADV thì nó là ngân hàng nên giờ e lên hỏi bác, không biết bên bác có làm tempra ko? Và e cũng không biết đường đi không biết bác có trợ giúp e không? Nếu xe e bị bệnh v thì giá cả tầm bao nhiêu và sửa trong bao lâu bác có thể cho e biết được không, e chờ tin bác, hix