Hạng B1
2/8/05
82
2
8
Em đã bị 2 phát đinh vào lốp. Điều lạ là 2 lần vá ở 2 nơi khác nhau thì có 2 kiểu vá khác nhau.
Kiểu 1: Dùng cái dây dài khoảng 20cm, dính dính rồi chọc vào lỗ thủng trên lốp
Kiểu 2: Tháo luôn lốp ra, bôi keo xanh nhanh, rồi đặt cái miếng váo vào chỗ thủng, dùng búa đóng đóng mấy phát.

Theo ý em:
kiểu 1 nhanh, đơn giản không cần tháo bánh ra, nhưng nếu miếng to thì tèo, nếu miếng nhỏ (kiểu bị đinh) thì tốt.
kiểu 2 phải có dụng cụ mới mở lốp được, dán được miếng rách to. Nhưng có vẻ không ổn về chụi lực (em thấy cái miếng ra mỏng hơn cái lốp nhiều lần, lúc đi nhanh + cua áp suất lốp sẽ tăng => chắc gì đã chiụ được.
Các bác cho em hỏi kiểu nào tốt hơn kiểu nào ? Và tại sao ạ ?
Many thanks,

Hạng B1
2/8/05
82
2
8
RE: Vá "nhanh" hay "chậm" thì tốt ???

Là sao bác ? Khi mình chiến kiểu 1 rồi thì lại phải làm thêm kiểu 2 nữa à ?

Vâng bac à...vì kiểu 1 là cách vá tạm khi kẹt, không có đồ tháo...thường là khi đi trên đường mà bị dính...đến khi có điều kiện thì táo ra làm theo cách 2 kết hợp kiểm tra cân bằng luôn bác ạ.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Bác @kebab đã trả lời đầy đù rồi đó bác...
Cho em hỏi thêm phát, là em có sắm cái bơm mini theo xe.. Khi cắm đinh thì mình có thể bơm tạm để xe nó đi tiếp đến chỗ vá được ko nhỉ?
Thanks.

Last edited by a moderator:

Theo em là tùy vào vết thủng bác à...nếu lốp vẫn giữ được áp suất ở mức nhất định thì có thể lắm...nhưng theo em nên thay bằng lốp phụ ngay để tránh lốp bị hỏng nặng hơn ngoài cái vết thủng kia...:D

Hạng F
14/9/04
9.900
27.350
113
Q3

Kiểu 3: là vá ép ( nhiệt )
Tháo vỏ ra, bôi keo + miếng vá rùi ... ép bằng nhiệt [8D]
Chắc cú lun!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: corolla95

Kiểu 3: là vá ép ( nhiệt )
Tháo vỏ ra, bôi keo + miếng vá rùi ... ép bằng nhiệt [8D]
Chắc cú lun!

Hình như chỗ An Dương Vương bây giờ nó cũng ko vá bằng nhiệt nữa hay sao ấy bác ạ... Mà ra chỗ đó vá thì mới có dụng cụ cân mâm luôn..

Hạng F
14/9/04
9.900
27.350
113
Q3

Hàng xanh còn ớ bác songlam

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Kiểu 1 chọc chọc, giống như Bộ Đội rút quai dép râu í mà. Tất nhiên, dép râu thì hổng có chứa...hơi nén :D