Thảo Luận Chung Vượt bên phải

Hạng B2
7/4/08
106
3
0
RE: Vượt bên phải

Giao thông xứ mình thì luật là một chuyện, thực tế là chuyện khác .

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.338
27.637
113

Vượt phải khi gặp trường hợp bất khả kháng thì cẩn trọng, còi báo trước khi đưa xe lên với chú chạy bên cạnh, vì khi nghe còi bất chợt có chú ứ quan sát cứ cho xe vào bên phải là va nhau.[8D]

Hạng D
9/1/06
2.612
12.451
113
HCM

nhập gia phải tùy tục chứ bác. Khi nào VN mà có giá xe rẻ hơn USA thì mới hy vọng chạy xe đúng lý thuyết. Em đi Vũng Tàu toàn vượt phải, có khi phía trước mình có chú tài chạy ngu không thể tả. Đang chạy cứ lâu lâu ngon trớn lại dậm cái đèn thắng cho sáng lên , Làm em cũng thắng theo, mà phía trước có chướng ngại vật gì đâu. Làm khó chịu dễ sợ, nên lúc đó em cũng phải vượt phải qua chú ấy cho an tòan. Mà cũng thấy nhiều xe cũng phải vượt y như em để tránh chạy sau chú ấy.

Vừa rồi, chạy thoải mái vượt phải xuống Vũng Tàu, đến đoạn Gần cổng quẹo vào Bà Rịa thì thấy xe khách nào cũng chạy chậm, em lại vượt phải tiếp , vừa qua hết chạy được 200m thì thấy phía trước có vài chú Police đang cầm cây súng chụp hình, vác lên vai như B40 . Phát hiện sớm nên giảm tốc độ còn 55Km/k. Em tưởng thôi chắc bắn rồi. Chạy qua khỏi cầu gì thu phí nhỉ??? thì gặp tốp Police đang chặn xe (chắc là xe bị bắn lúc nãy), may quá không thấy chỉ em, mà chỉ xe phía sau (hú hồn). Nên tại tiếp tục đi tắm biển. hihihi

Hình như người chết cũng có số.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/12/07
312
244
63

ở việt nam, bác nào lái xe 4b mà chưa bao giờ vượt phải thì chỉ có 2 lý do thôi.:
1/ mới biết lái hoặc có bằng lái mà không biết lái xe
2/ chỉ chạy trong thành phố

ngaòi 2 lý do trên thì chỉ còn lý do: nói xạo :mad: nói sách , nói vở chứ không phải nói về mình.

Hạng B2
7/4/08
106
3
0

ở việt nam, bác nào lái xe 4b mà chưa bao giờ vượt phải thì chỉ có 2 lý do thôi.:
1/ mới biết lái hoặc có bằng lái mà không biết lái xe
2/ chỉ chạy trong thành phố

ngaòi 2 lý do trên thì chỉ còn lý do: nói xạo nói sách , nói vở chứ không phải nói về mình.

Rất đúng!!

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Vn luôn sáng tạo trong chiến tranh và hòa bình mà:D quê em thì xe hạng nặng luôn muốn xe khác vượt phải vì mỗi lần nó ra vào khó khăn...vượt bọn này không nguy hiểm bằng vượt xe con, mấy bác tài xe con thường ít quan sát bên phải vì chủ quan nghĩ không ai vượt phải và nếu có quan sát thì xe bên phải đã nằm trong điểm mù rồi vì vậy vượt mấy anh xe con cứ phải còi đèn cho nét.

Vượt bên trái chưa chắc đã an toàn nếu vượt không dứt khóat, nhanh, không phán đoán đúng tốc độ... vì đối xe hạng nặng nhất là xe công thì ít khi nó phanh lắm vì vậy khi nó nhường cho vượt rồi thì phải phán đoán đúng tốc độ tất cả phương tiện phía trước mình (đặc biệt là tốc độ xe mình đang vượt và tốc độ và khoảng cách xe phía trước xe mình đang vượt), vượt nhanh, dứt khoát, trường hợp nó gặp xe phía trước là nó đánh lái ra luôn đó (nó sẽ không đánh hết nhưng nếu mất bình tĩnh là cũng rất nguy hiểm).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/4/08
106
3
0

Vượt bên trái chưa chắc đã an toàn nếu vượt không dứt khóat, nhanh, không phán đoán đúng tốc độ...

Bác này nói đúng ghê . Đọc xong, tôi nhớ lại một lần còn đi con Corolla 1.6 trên đoạn đường gần tới Trảng Bom. Tôi signal trái xin qua mặt một chiếc tải nhẹ, xe tải tạt qua phải nhường đường, tôi nhấn ga vọt lên . Nhưng khi 2 xe đang chạy ngang nhau, bỗng thằng tải cũng tăng tốc và ép lại trái . Tôi nhắm không qua được liền giảm ga, nhưng đúng lúc đó thì hông xe tải cọ vào hông xe tôi . Chiếc xe tải quái quỉ kia vọt mất , còn tôi dừng lại xem sao : hậu quả là hông xe trầy xước một vệt dài suốt 2 cánh cửa .
Sau này nghĩ lại, tôi đoán là khi xe tải nhường đường, tài xế không phán đoán đúng tình hình trước mặt nên cho xe tôi qua . Giữa chừng do có xe chắn trước nên lại phải ép vào trái . Tí nữa thì tèo!...nghĩ tới thiệt ớn!!!

Hạng B2

Vượt phải thì túm là cái chắc các bác ạ. Vẫn đi trên làn đường của mình nhưng vượt qua xe khác đi trên làn khác thì không gọi là vượt.
Nhân tiện, em chia sẻ chút kinh nghiệm để các bác đối phó với xxx hay đứng tóm xe vượt (kể cả phải lẫn trái) ngay sau trạm soát vé đường Thăng Long - Nội Bài:
Hôm đó, em vừa đi qua trạm soát vé, đi làn chính giữa, chẳng để ý xem làn đó dành cho loại phương tiện nào nhưng thấy mấy xe trước cũng là xe con đi qua nên em cứ thế đi theo. Vì trước đây đã có bác nào đó cảnh báo đoạn này hay bị xxx hỏi vì vượt nên em cũng đã cảnh giác đi rất từ tốn để khỏi tốn xiền. Vừa đi được vài mươi mét, thằng Land Cruiser đi cùng làn đằng trước tự dưng giảm tốc, xin rẽ phải mà không chịu chuyển làn; em nháy pha vài phát rồi lấn vạch lướt qua và chuẩn bị sẵn phương án đối phó với mấy chú xxx đang núp sau xe chuyên dụng phía xa xa. Quả đúng như em dự đoán, một chú màu vàng tươi chạy ra vẫy dùi cui yêu cầu em dừng xe. Ok, có chi đâu mà ngại. Chú xxx chào em đàng hoàng, em cũng chào lại. Chú này chẳng nói chẳng rằng, chỉ em đến chỗ một chú khác đang đứng sau cánh cửa xe phía sát hàng rào chắn bên đường (ở vị trí này chấp tất cả các phóng viên nghiệp dư quay phim chụp ảnh vì trên đầu là cầu vượt, sau lưng là khốii bê tông chân cầu to tổ chảng, phía trước là cánh cửa xe,phía sau là lưng chú xxx cũng to chẳng kém). Em thầm bái phục cánh bài binh bố trận này. Bác này cũng không thèm ra ngoài mà giơ tay chào rồi nói chỏng lỏn "vào trong này, vào trong này". Vào thì vào. Vừa vào, em hỏi ngay: "Tôi vi phạm gì?"
Chú xxx trả lời "anh vượt xe khác"
Em trả lời: Tôi không vượt xe khác. Xe trước ra hiệu chuyển làn, tôi thấy đủ điều kiện an toàn nên đi qua. Tôi vẫn đi trên 1 làn đường nên tôi không vượt ai hết.
Chú xxx vặn lại em: Anh đi làn nào?
Em nhìn lại và trả lời: Tôi đi làn giữa.
Chú xxx hỏi: Đường có mấy làn?
Em trả lời: Tôi không biết
Chú xxx bảo em: Anh đi vào làn dành cho xe tải.
Em bật lại: Tôi đi vào làn có biển báo dành cho xe tải và xe con (thực tế thì em cũng chẳng biết có biển nào như thế không nhưng cứ bật đại. Hôm nay thong thả nhìn lại thì chẳng thấy có tấm biển nào hết mà chạy làn nào cũng ok)
Chú xxx thấy không chén được em chuyện kia liền chuyển ngay sáng vấn đề khác. Phải công nhận mấy chú này lắm chiêu thật. Không biết có giáo trình hướng dẫn không mà xử ngọt thế không biết.
Chú xxx hỏi em vài lần 1 câu hỏi: Khi vượt anh vượt bên nào? Bên phải hay bến trái?
Em biết ngay chú này cài bẫy nên trả lời luôn: Tôi không vượt bên nào hết. Tôi đi đúng làn đường của tôi.

Không biết có phải thấy em gầy gò, xương xẩu hay là thấy "gà" khác béo hơn nên chú lặng lẽ trả lại em giấy tờ mà chẳng chào hỏi gì sất. Đúng là "vui lòng khách đến, rầu lòng khách đi"

Đôi lời chia sẻ cùng các bác để cùng đề cao cảnh giác khi qua đoạn đường này. Chúc các bác thượng lộ bình an.

Trích đoạn: dvdkny

Đại lộ Nguyễn Văn Linh 3-4 làn xe, em toàn thấy vượt phải. Nếu đang đi cùng 1 lane, xe sau lách phải vượt lên, nếu xxx thấy bị vịn chắc. Nếu 2 xe đi 2 làn khác nhau, làn phải chạy nhanh hơn và vượt lên thì ko sao.

Hạng B2
8/2/08
473
7
16

Tôi vẫn thường xuyên vượt phải vì khi đi trên đường có nhiều bác tài(hy vọng kô phải tài OS) chạy kô đúng luật như khi đi ở làn trong mà tốc độ rùa,xin vượt trái rất khó nên canh me đường thóang là vươt phải ngay.Tuy nhiên cũng xin báo cáo các bác là đã bị *** vịn 1 lần và 1 lần súyt tèo.Chuyện như sau:buổi trưa trên đường vắng ngoại thành,tốc độ khỏang 80km/h,phía trước co 1 xe tải cẩu,từ xa đã quan sát thấy rất an toàn nên vượt phải.Khi qua gần hết xe tải thì đột ngột xuất hiện 1 chú 2b lao từ trong ngõ ra tốc độ cao nên lấn vào làn xe 4b.Tôi đánh lái sang trái để tránh chú 2b nhưng cái ba-đờ -xốc của xe tải lại qụet vào đèn hậu bên tài làm xe tôi quay ngang 45 độ ngay trước dầu xe tải(khi này xe tải vẫn chạy khoảng 60 km/h).Rất may tôi điều khiển được xe thẳng hướng lại và thoát một tai nạn thảm khốc(trên xe có con gái rươu nữa).Vì vậy tôi muốn đóng góp tý kinh nghiệm để anh em OS cẩn thận khi vươt phải.

Hạng B2
27/11/03
179
1
18
53

em nhớ trong luật giao thông có đoạn là cản trở giao thông, xe sau xin vuợt mà không cho vuợt thì bị phạt, nhưng không thấy áp dụng bao giờ nhỉ