Thảo Luận Chung Vượt bên phải

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
RE: Vượt bên phải

Trích đoạn: JF

Vượt phải khi gặp trường hợp bất khả kháng thì cẩn trọng, còi báo trước khi đưa xe lên với chú chạy bên cạnh, vì khi nghe còi bất chợt có chú ứ quan sát cứ cho xe vào bên phải là va nhau.[8D]
Tất nhiên gặp xe củ chuối quá thì mình cứ vượt phải thôi, và cẩn trọng quan sát như bác nói, quan sát cả xxx nữa.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Trích đoạn: dungvn

em nhớ trong luật giao thông có đoạn là cản trở giao thông, xe sau xin vuợt mà không cho vuợt thì bị phạt, nhưng không thấy áp dụng bao giờ nhỉ
Làm gì có xxx nào để ý vụ đó mà phạt đâu bác. Tự giải quyết với nhau cho được việc mình thôi. Thực ra nếu chạy đúng tốc độ cho phép thì mình đâu có cần vượt phải.

Hạng C
2/4/04
756
320
63

Trích đoạn: dvdkny

Đại lộ Nguyễn Văn Linh 3-4 làn xe, em toàn thấy vượt phải. Nếu đang đi cùng 1 lane, xe sau lách phải vượt lên, nếu xxx thấy bị vịn chắc. Nếu 2 xe đi 2 làn khác nhau, làn phải chạy nhanh hơn và vượt lên thì ko sao.

Bất cứ đường nào cho phép ô tô con chạy nhiều làn, thì có thể vượt phải (đúng làn xe quy định) vô tư bác ạ, quan trọng là khi bác chuyển làn xe có bật xi nhan báo hiệu hay không? nếu bác chuyển làn xe mà không báo hiệu là có thể bị xxx vịn đấy.

Hạng F
9/3/06
6.465
3.805
113
Sì Gòn

canh chỗ nào không có XXX thì mới vượt phải, chứ gặp XXX mà vẫn vượt thì tiêu :D
em đi trên quốc lộ nhiều khi thấy xe 4B của XXX chạy chậm phía trước thì bực mình lắm, 1 hàng dài xe nối đuôi phía sau :mad:

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53

Giao thông đường bộ mình có những quy định rất bất cập.
Thí dụ: đường QL 22 có 2 làn xe 4B, làn trong dành cho xe khách, làn ngoài dành cho xe tải. Mình đi xe 4B mà phía trước có một chú xe khách >50 chổ (tốc độ cho phép nhỏ hơn) thì đành yên tâm mà đi hết mấy chục km luôn, nếu chú ấy không linh động chạy ra làn ngoài cho mình vượt. Còn xe tải thì cứ vô tư chạy và vượt. Kết cục xe có tốc độ quy định nhỏ hơn lại đi nhanh hơn.
Bó tay.

Chỉ cần thay đổi luật chút xíu thôi: tất cả xe 4B đều phải chạy làn ngoài. Làn trong dành cho xe vượt xe khác. Thế thì tất cả đều hài lòng và giao thông thì thông suốt. Các vị ở bộ GTVT đều học cao, đi nhiều mà không ai đề xuất phương án này. Một là vì các vị ấy không tự lái xe. Hai là không bị phạt. Ba là tạo kẻ hở để mà "làm luật".

Hạng F
14/9/04
9.907
28.675
113
Q3

Tui khoái bác taigia quá, tui cũng nghĩ vậy, ít nhất thì phải có 1 lane để vuợt chứ , ngày xưa vn lane ngoài cùng là để vuợt
bây giờ lane trong dành cho tải, chỉ tổ hay cán 2B:(
sao không cho tải , khách cứ đi chung với DL, DL cần vượt thì vuợt phải rùi lại trả về lane ngoài [8|]
xe tải khách gì cũng là xe ..hơi, đi chung với DL thì có làm sao đâu , phân chi luồng riêng biệt trong khi đường bé tí .... tải khách tốc độ chậm hơn thì DL cứ việc vuợt trong , rùi về lại lane chính
nghe được hông mấy cao thủ , được thì kỳ họp tới e xúc tiến :D

ZjN
Hạng B2
25/3/08
104
0
0

Trích đoạn: higher

ở việt nam, bác nào lái xe 4b mà chưa bao giờ vượt phải thì chỉ có 2 lý do thôi.:
1/ mới biết lái hoặc có bằng lái mà không biết lái xe
2/ chỉ chạy trong thành phố

ngaòi 2 lý do trên thì chỉ còn lý do: nói xạo :mad: nói sách , nói vở chứ không phải nói về mình.
Bác nói không sai ... Nhưng có chỗ sai là ai cũng nghĩ như bác thì giao thông VN ngày càng đi xuống ... Cóc thấy cái ý thức tham gia giao thông đâu cả . Nguy hiểm cho cả mình và người khác .. Lấy ví dụ nhỏ : CÓ thằng nào vượt phải mà quệt phải bác bác có bắt đền nó không ?? đặt mình vào vị trí nó xem bác có muốn bị đền không ?? HIX .. ÔI VIỆT NAM ...

13/3/08
184
1
0

O S P D là gi vậy bác ???
Trích đoạn: cakhoai

Bác nào vượt phải thì xin hãy còi đèn liên thanh vào không thì ăn quả tạt có ngày mà lại sai luật nữa.

Hạng C
2/4/04
756
320
63

Trích đoạn: Đằng Sau Tay Lái

O S P D là gi vậy bác ???
Trích đoạn: cakhoai

Bác nào vượt phải thì xin hãy còi đèn liên thanh vào không thì ăn quả tạt có ngày mà lại sai luật nữa.

OtoSaigon Police Department

Dịch ra là: Đội cảnh sát tuần tra trên forum OS

Hạng B2
12/12/07
312
244
63

@Zjn: loạn hay không loạn thì bác hỏi người nào có thẩm quyền đó :mad: em chỉ nói lên hiện tượng thôi. nó là cái kết quả của ...1 trời nguyên nhân. còn cụ thể do nguyên nhân nào thì bác có thể tham khảo ở nhiều người, hoặc đi hỏi ông bộ trưởng giao thông công chánh ấy.

còn cái ý thức mà bác muốn tìm thì em xin thưa với bác rằng: ở bầu thì tròn, ở ống thì dài. 1 đứa trẻ khi sinh ra không tự nhiên hư hỏng, trộm cắp. đó là do cách giáo dục, môi trường sống nó tạo nên. bác không thấy tội lỗi khi kết tội 1 đứa trẻ là hư hỏng sao. em thưa bác, dù đứa bé có hư hỏng hay không thì nó cũng chính là kết quả mà gia đình, xã hội (nhà trường, phường, quận, thành phố, đất nước) của đứa trẻ đó tạo ra. bác đừng có kết tội đứa trẻ đó rồi phủi sạch trách nhiệm của những người còn lại ( có thể có em, có bác, có nhiều người khác trong đó). em nói chỉ để xin bác nhìn vấn đề nên nhìn từ nhiều phía. giải quyết vấn đề là phải tìm ra nguyên nhân, cái gốc của vấn để chứ không phải chỉ nhìn cái kết quả rồi có nhận định chủ quan về 1 con ngừơi, sự vật, sự việc, hiện tượng nào đó.

Last edited by a moderator: